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BODI YA UHARIRI

a

Dkt. Boniphace Nalija Luhende

Mwenyekiti | (Naibu Wakili Mkuu wa Serikali)
Innocent P.M. Mungy
Mhariri (Mkuu wa Kitengo cha Habari na

Mawasiliano)

Mhariri wa Habari

Sarah Obby Mwakyusa
(Afisa Habari Mwandamizi)

Mhariri wa Habari

Dennis Julius Buyekwa
(Afisa Habari)

Msanifu wa Jarida

Nyamhoni Robert Chacha
(Afisa TEHAMA)

N/ N/ N/ N/ N[O

Wajumbe

\

George Nathaniel Mandepo
(Mkurugenzi wa Usuluhishi)

Kiuye Mbwana Shemakame
(Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Huduma
za Maktaba na Utafiti)

Abubakar Amin Mrisha
(Mkurugenzi Msaidizi - Usimamizi wa
Mashauri)

D2 N/ N N N/ N




Kutoka kwenye Dawati la Mwenyek
Bodi ya Uhariri

ili ni toleo la pili la Jarida la Wakili Mkuu wa

Serikali. Nina furaha kuwaarifu kuwa Jarida
hili limepata usajili rasmi kwa mujibu wa Sheria za
nchi. Tumeruhusiwa kulichapisha na tuna baraka
zote za Msajili wa Magazeti.

Ni matumaini yangu kuwa Jarida la Wakili
Mkuu wa Serikali litatimiza kusudi la kuwepo
kwake. Kusudi kubwa la kuwepo kwa Jarida hili
ni kutoa habari za matukio ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali pamoja na kuchapisha Makala
mbalimbali kuhusu shughuli mbalimbali za Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali.

Tunashukuru wadau wetu tunaofanya nao
kazi kwa karibu, Serikali na Taasisi zote za kisheria
kwa kushiriki kuzalisha habari hizi; tutahakikisha
tunaendeleza ushirikiano huu ili kuboresha zaidi
Jarida la Wakili Mkuu.

Nawasihi Wakuu wa Idara na Vitengo wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kuhakikisha
wanatoa ushirikiano wa hali ya juu kwa Bodi ya
Uhariri ili iweze kufanikisha kuchapwa kwa Jarida
la Wakili Mkuu kwa wakati. Nimefarijika sana
kuona Idara na Vitengo zimeshiriki katika toleo
hili kwa kutoa taarifa zake.

Nia ya Jarida hili kwa siku za usoni ni
kulifanya kuwa Jarida makini lenye kutoa taarifa
za kutegemewa katika Sekta yetu ya Sheria. Ni
imani yangu kuwa Makala na Habari za kina
kuhusu masuala ya sheria, maamuzi mbalimbali
ya Mashauri yanayoihusu Serikali na Taasisi
zake yataandikwa kwa weledi mkubwa na kuwa
kumbukumbu nzuri kwa wasomaji wa ndani na
nje ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali pamoja na
wadau wetu mbalimbali tunaofanya nao kazi kwa
karibu nchini na nje ya nchi yetu Tanzania.

Yapo Mashauri mbalimbali ambayo ni
historia nzuri ya uwepo wa Ofisi yetu, kwa mfano
Mashauri maarufu ambazo Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali imezisimamia na kushinda hivyo
kuokoa mabilioni ya fedha za kitanzania na za
kigeni kutokana na kufanya kazi yetu ya Uwakili

kwa Serikali na Taasisi zake.

Aidha yapo Mashauri ya Kikatiba na
Uchaguzi ambayo yanaweza kuwa simulizi
nzuri kwa wasomaji kufahamu yaliyojiri na jinsi
Mawakili wa Serikali walivyopambana kuitetea
Serikali na kushinda Mashauri hayo.

Kila mmoja wetu anawajibika kuweka
kumbukumbu za Mashauri na kuandika Habari
na Makala za kuvutia kwa nia ya kupasha habari
wadau wetu juu ya umahiri wa kuifanya kazi yetu
na kwa nini sisi ni chaguo lao la kufanya kazi ya
kuwatetea.

Nawasihi Bodi ya Uhariri kuhakikisha
Jarida hili linatoka kwa wakati ili wadau wetu wa
ndani na nje waweze kupata habari zetu na makala
zenye taarifa kemkem zinazohusu Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali.

Basi niwatakie usomaji mwema wa toleo
letu la pili. Kwa wenye maoni jinsi ya kuliboresha
Jarida hili wawasiliane na Mhariri pamoja na timu
yake. Ni matumaini yangu mtalifurahia Jarida hili.

Asanteni.

Dkt. Boniphace Nalija Luhende
Mwenyekiti wa Bodi ya Uhariri
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Tahariri ya Mhariri

ili ni toleo letu la pili la Jarida la Wakili Mkuu wa
HSerikali ambalo limesajiliwa na Ofisi ya Msajili wa
Magazeti kwa namba ya usajili 00000428. Jarida hili ni
kwa ajili ya kuchapisha taarifa mbalimbali za matukio,
Habari Pamoja na Makala mbalimbali kuhusu Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali.

Chapisho letu la kwanza lilijizolea sifa ya kuwa
na taarifa nzuri zenye kuonesha matukio ya Ofisi yetu
kwa wadau wetu. Ninafuraha kwa mafanikio haya ya
muda mfupi ambapo kwa jitihada binafsi za Mwenyekiti
wa Bodi ya Uhariri, Dkt. Boniphace Nalija Luhende
amekuwa msaada mkubwa sana kuhakikisha Jarida hili
linasajiliwa na kuwa moja ya jarida bora katika Sekta yetu
ya Sheria. Hali kadhalika, ushirikiano mzuri kwa Bodi ya
Uhariri umekuwa wa manufaa katika kuhakikisha kuwa
Jarida hili linakidhi viwango vya kitaifa na kimataifa na
kuwa jarida linalotolewa kwa weledi wa hali ya juu,

Naomba kuwakumbusha Wakuu wa Idara na
Vitengo pamoja na watumishi wote kuwa tunakaribisha
habari mbalimbali hasa zinazohusu Mashauri yenye
mvuto kwa jamii na ambazo taarifa zake zitawezesha
wadau wetu kujua yaliyojiri Mahakamani na weledi
(High profile
cases) pamoja na mashauri yenye maslahi mapana
kwa taifa letu. Hali kadhalika tunakaribisha makala za

kitaalamu zenye mafunzo mbalimbali kwetu kama Ofisi

uliotumika katika kuendesha Mashauri

ya Wakili Mkuu wa Serikali lakini pia kwa wadau wetu
katika Sekta ya Sheria.

Jarida la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
huchapishwa katika juzuu nne kila mwaka, yaani kila
robo mwaka linatoka chapisho (juzuu) moja. Habari
na makala zinaandikwa katika lugha ya Kiswahili
pekee kwa sasa lakini nia yetu ni kuwa na chapisho
litakalokuwa na sehemu ya lugha ya Kiingereza. Habari
na Makala zinaweza kuandikwa na Idara au Kitengo
pamoja na mtumishi binafsi, ambae atapaswa kupitisha
habari au makala yake kwa kiongozi wake ili iridhiwe.

Waandishi

ngumu (hard copy) kwa kila habari au makala na

wanaombwa kuwasilisha nakala

nakala-tepe (soft copy) kwa kutumia anwani ya barua-

pepe ya dennis.buyekwa@osg.go.tz na kutuma nakala

4 | Jarida la Wakili Mkuu
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Innocent P.M. Mungy

Mhariri wa Jarida

kwa sarah.mwakyusa@osg.go.tz ambao ni Wahariri
wa Habari wa Jarida. Habari au makala inapaswa
kuwa na kichwa cha habari, jina la mwandishi, Idara
anayofanyia kazi, pamoja na barua-pepe yake. Taarifa
hizi ziandikwe juu kwenye ukurasa wa kwanza. Habari
au makala iwe imechapwa kwa kutumia programu ya
Word kwa kutumia maandishi ya Century Gothic 12,
kukiwa na nafasi ya 1.5 kati ya mstari na mstari, na
kukiwa na pambizo pana pande zote. Makala au Habari
iwe na maneno yasiyozidi 1200.

Kwa habari au makala za kitaaluma au
kitaalamu, mifano katika Habari na Makala inapaswa
kuandikwa kwa herufi koza (bold) na au kwa italiki, na
haina budi kufuatwa na "'maana’ yake kama inahitajika.
Natumaini toleo letu lijalo litakuwa na habari na makala
zaidi za kisheria kutoka ndani ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kabla ya kufikiria kukaribisha wadau wetu
kuchangia kutoa habari na makala kwa wale tunaofanya
nao kazi kwa karibu.

Nichukue nafasi hii kuwapongeza wote
waliochangia habari na makala katika toleo hili na
kuwasihi wengine kufanya hivyo ili kuboresha Jarida
letu maridhawa. Niwatakie usomaji mwema. Maoni
yenu yanakaribishwa ili kuboresha Jarida letu kama
alivyosisitiza Mwenyekiti wa Bodi ya Uhariri.

Asante.



WA SERIKALI
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
yaokoa zaidi ya Shilingi Bilioni 541

Matumizi
ya Temaha
yalivyosaidia
kuimarisha
utendaji kazi

Ofisi
Wz‘anl,(aili M':anwa Mahakama Kuu yatoa uamuzi wa

o shauri la Mbowe kupitia ushahidi wa
Serikali maandishi Uk.8

Wakili Mkuu wa Serikali (Kulia) Mhe.
Gabriel P. Malata na Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali Dkt. Boniphace

Nalija Luhende

Mahakama Kuu yatupilia
mbali Shauri la Miamala
ya Simu Uk. 10

Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali mbioni
kuanzisha Klabu ya

Michezo
Uk. 20

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali yapata Hati Safi

Uk. 12

Watumishi OMWS watakiwa
kuchukua tahadhari muda wote Uk. 1
dhidi ya majanga ya moto
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Dkt. Luhende: Tekelezeni Majukumu yenu kwa kufuata Sheria
Kanuni na Taratibu Uk. 16
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Dkt. Boniphace Nalija Luhende
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
vaokoa zaidi ya shilingi bilioni 541

aidi ya Shilingi Bilioni

541 za Kitanzania na
Dola Bilioni 1 za Kimarekani
zimeokolewa na Ofisi Ya
Wakili Mkuu wa Serikali baada
ya kufanikiwa kuiwakilisha
vyema Serikali Mahakamanina
kushinda mashauri mbalimbali
yaliyofunguliwa dhidi yake
ndani na nje ya nchi.

Dkt Boniphace Nalija
Luhende, Naibu Wakili wa
Serikali aliyasema hayo wakati
akifungua kikao cha kwanza
cha Baraza la Wafanyakazi kwa
mwaka wa fedha 2021/2022
kilichofanyika katika ukumbi
wa mikutano wa kimataifa wa

“Kiasi  hiki
kilichookolewa

ambacho kingelipwa
Serikali

fedha

kile
iwapo
ingeshindwa katika
mashauri mbalimbali

yaliyofunguliwa ama na
Serikali au dhidi ya Serikali

cha
ni
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katika Mahakama za ndani
na nje ya nchi” amesema Dkt
Luhende

Amesema Ofisi
ilifanikiwa kushiriki
vizuri kwenye majadiliano
mbalimbali kati yake na

wadaiwa nje ya mahakama kwa
lengo la kumaliza mashauri
hayo na kufanya hivyo Ofisi

Dkt. Boniphace Nalija Luhende
Serikali akiwasili katika viwanja vya AICC kwa ajili ya
kushiriki katika Kikao cha kwanza cha Baraza la wafanyakazi
la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa mwaka wa fedha
2021/2022 Jijini Arusha

ilifanikiwa kumaliza mashauri
kadhaa ikiwa ni pamoja na
shauri la kampuni ya Vodacom
Tanzania PLC ambalo
limeisaidia serikali kulipwa
zaidi ya shilingi Bilioni 6.

Akiongea na waandishi
Habari, mara baada
ya kufungua kikao hicho

wa

Dk, Luhende alisema ili
kuharakisha uendeshaji  wa
mashaurt mbalimbali, ofisi

imekamilisha miongozo ya
uendeshaji na usimamizi wa
mashauri mbalimbali ikiwemo
miongozo ya usimamizi wa
ubora, mkataba wa huduma
kwa wateja pamoja na kufanya
mapitio ya sheria na kutoa
mapendekezo kwa lengo la
kuboresha baadhi ya sheria na
kanuni.

Alisema katika kipindi
cha mwaka 2020/2021, Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
imefanikiwa kuongeza ufanisi

Naibu Wakili Mkuu wa
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Dkt. Boniphace Nalija Luhende (aliyekaa katikati) Naibu Wakili Mkuu wa Serikali akiwa
katika picha ya pamoja na wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi mara baada ya kufungua
kikao cha kwanza cha Baraza hilo kwa mwaka wa fedha 2021/2022.

kwa kuboresha miundombinu
mbalimbali ya ofisi kwa lengo
la  kuhakikisha inatimiza
majukumu  yake ipasavyo
na kusaidia kuiletea nchi
maendeleo kwa ujumla.

Dkt Luhende aliyataja
maeneo yaliyoboreshwa kuwa
ni pamoja miundombinu ya
TEHAMA, ambapo Kkatika
eneo hilo Ofisi imefanikiwa
kununua seva ya Kkisasa,
kuboresha mifumo mbalimbali
ambayo imesaidia kurahisisha
utekelezaji wa majukumu yake
ya kila siku.

Aliongeza
enco jingine lililoboreshwa
ni ununuzi wa vitabu vya
kisasa kwa ajili ya Maktaba
ya Ofisi hatua inayowasaidia
watumishi hasa Mawakili
kuweza kujiongezea ueclewa
kuhusu masuala mbalimbali
ya kisheria katika kuhakikisha
wanakwenda na wakati.

kwamba

Kwa upande wa
changamoto Dkt. Luhende
alisema kuwa pamoja na
mafanikio yaliyopatikana,
bado ofisi inakabiliwa na
changamoto mbalimbali
ambazo kwa kiasi fulani

zimekuwa zikikwamisha ofisi

kutekeleza majukumu yake
1pasavyo.
Alisema Ofisi
inakabiliwa na changamoto
za upungufu wa watumishi,
ukosefu waumiliki wamajengo
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali katika mikoa yote
nchini, ukosefu wa maktaba
mtandao hali inayosababisha
watumishi kushindwa kupata
nyaraka kwa wakati pamoja
na upungufu wa huduma ya
mtandao kwenye masijala
ya sheria kwa kuwa ndipo
Mashauri zote zinaposajiliwa

na kuandikishwa.
Dkt. Luhende,
alieleza Ofisi 1nakabiliwa

na upungufu wa magari 17
hali inayosababisha mawakili
kushindwa
majukumu ya ofisi kwa wakati,
kwa kuwa kati ya mikoa 15
yenye Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali ni mikoa miwili
pekee yenye magari ambayo ni
Dodoma na Arusha.
Mwenyekiti wa Chama
cha Wafanyakazi wa Serikali
Kuu na Afya (TUGHE) Bw
Mtani  Songorwa  alisema
uwepo wa chama
wafanyakazi katika Ofisi ya

cha

kutekeleza

Wakili Mkuu wa Serikali
umekuwa na tija kubwa kwani
kimetumika kama daraja kati
ya watumishi na menejimenti
katika kuhakikisha
changamoto
za watumishi kwa lengo la

inatatua
mbalimbali

kuboresha mazingira ya kazi
na hali zao kimaslahi.

Kikao cha Baraza 1la
Wafanyakazi ni utekelezaji wa
takwa lakisherialinalotaka ofisi
kuwashirikisha Watfanyakazi
katika maamuzi na uongozi

wa pamoja mahala pa kazi
lengo la kuhakikisha
malengo
iliyojiwekea
katika kuhakikisha inawaletea

kwa
Serikali  1nafikia

mbalimbali

Bw. Mtani Songorwa,
Mwenyekiti wa TUGHE Tawi
la Wakili Mkuu wa Serikali
akizungumza wakati wa kikao
cha kwanza cha Baraza la
Wafanyakazi kwa mwaka wa fedha
N 2021/2022 J
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a wameketi katika ukumbi

Ny wa Mahakama Kuu ya Tanzania tayari kwa kuendesha
shauri Na. 21 la mwaka 2021.

Mahakama Kuu Yatoa Uamuzi wa Shauri
la Mbowe kupitia ushahidi wa maandishi

Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam,
imetupilia mbali Shauri Na. 21
la mwaka 2021 lililofunguliwa
na Mhe. Freeman Aikael
Mbowe dhidi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka, Inspekta Jenerali
wa Polisi na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, baada ya
kukubaliana na pingamizi
la awali lililowasilishwa na
Mawakili wa Serikali ambapo
wameieleza Mahakama kuwa
Mhe. Mbowe
nyingine ya kisheria.

Uamuzi huo ulifikiwa
Septemba 23 mwaka 2021
baada ya Mhe Jaji John
Mgetta kukubaliana na hoja za

ana nafuu

8 Jarida la Wakili Mkuu

Mawakili hao wakiongozwa
na Wakili wa Serikali Mkuu
Bw. Hangi Chang’a ambae
aliieleza ~mahakama kuwa
Mahakama haina sifa ya kutoa
nafuu yoyote anayoiomba.
Katika  shauri  hilo,
Mhe. Mbowe anadai
kuvunjwa kwa haki zake za
msingi, kutokupewa fursa
ya kusikilizwa kikamilifu na
haki yake ya usawa mbele ya
sheria kama zinavyotamkwa
katika Ibara ya 13(6) (a), (b)
na (d) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, 1977,
kufuatia kukamatwa kwake
na Polisi tarehe 21 Julai,
2021 na kisha kufikishwa

katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu mnamo tarehe

27 Julai, 2021 kwa ajili ya
kujibu mashtaka ya ugaidi

yanayomkabili.
Mhe. Mbowe
alilalamikia ukiukwaji  wa

Kifungu cha 131 cha Sheria
ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai, Sura ya 20, Toleo la
mwaka 2019 na Kifungu cha
29(1) (2) na (3) cha Sheria
ya Udhibitt wa Makosa ya
Kiuchumi na Kimtandao, Sura
ya 200, Toleo la mwaka 2019
kufuatia kushikiliwa kwake
zaidi ya masaa 48 kabla ya
kufikishwa mahakamani,
na kutoelezwa kwa njia ya



maandishi dhidi
yake, na kunyimwa nafasi ya
kuwasiliana na mwanasheria
wake pamoja na ndugu zake.
Awali, Wakili wa
Serikali Mkuu, Bw. Hangi
Chang’a aliltomba Mahakama
kuridhia ombi la Mawakili wa
Serikali kusikiliza utetezi wa
mapingamizi yaliyowasilishwa
mahakamani hapo na Serikali
kwa njia ya maandishi baada
ya upande wa mlalamikaji
kushindwa kuwasilisha hoja
zake za ziada ndani ya muda

mashtaka

uliopangwa.
“Mapingamizi
yaliyowasilishwa  yalilenga

kuiomba Mahakama kuliondoa

Shauri hilo Mahakamani

za kisheria”. Bw. Chang’a

alisema.

Bw Chang’a pia alisema
Mlalamikaji  katika
hilo  analalamikia

kwamba utaratibu uliotumika
na kumfikisha
katika  shauri
analotuhumiwa kufadhili
vitendo vya kigaidi ulikiuka
na kuvunja haki zake za
kikatiba  hivyo  kuiomba
Mahakama itamke, pamoja
na mambo mengine, kuwa
vifungu vya sheria tajwa hapo
juu  vimekiukwa  kufuatia
kukamatwa, kushikiliwa katika
mazingira duni ya mahabusu
ya Polisi na kufikishwa kwake
mahakamani.

kuwa
shauri

kumkamata
Mahakamani

Bw. Hangi Chang’a (kushoto) Mkurugenzi Msaidizi
Idara ya Madai Katiba, Uchaguzi na Haki za Binadamu
akizungumza na Wakili wa kujitegemea Bw. Peter Kibatala
muda mfupi baada ya kumaliza kusikiliza shauri hilo

kwa kuzingatia kuwa taratibu

zilizotumika kufungua na
kuwasilisha shauri hilo la
kikatiba zilikiuka taratibu

Shauri hilo lilipangwa
kusikilizwa na jopo la Majaji
watatu ambao ni Jaji John
Mgetta, Mhe

Jaji Mgonya na Mhe.
Jaji Magoiga walikubaliana
na hoja zilizowasilishwa na
upande wa Serikali kuwa
Mahakama haina mamlaka ya
kutoa uamuzi katika shauri kwa
kuwa mlalamikaji anayo fursa
ya kupatiwa nafuu ya kisheria
anayoomba kupitia Mahakama
ya Uhuyjumu Uchumi kwa
kuwa Mahakama ndiyo yenye
jukumu na Mamlaka ya kutoa
nafuu hiyo.

Bw. Hangi chang’a
Mkurugenzi
Msaidizi Idara
ya Madai Katiba,
Uchaguzi na Haki
za Binadamu

Jarida la Wakili Mkuu | 9
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Mahakama
Kuu
yatupilia
mbali
Shauri la

ahakama Kuu Kanda ya
Dar es Salaam imetupilia
mbali Shauri lililofunguliwa
na Bw. Odero Charles Odero
kuhusu kuomba kibali cha

kufungua shauri ili Mahakama
iweze kutoa amri ya kubatilisha
Kanuni zilizotungwa na Wizara
ya Fedha zinazohusiana na
ukusanyaji wa kodi kapitia
miamala ya simu.

'y

Katika  Shauri  hilo
namba 14 la mwaka 2021, Bw.
Odero anapinga Kanuni za
Tozo za miamala kwa madai
kuwa hazikufuata utaratibu
wakati wa kutungwa kwake,

P h-.

Bw. Gabriel P. Malata (Kulia) Wakili Mkuu wa Serikali
akiwa na Bw. Stanley Kalokola Wakili wa Serikali wakipitia
nyaraka za Mashauri kabla ya kuanza kusikilizwa kwa

Shauri Mahakamani

10 | Jarida la Wakili Mkuu
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Bw. Gabriel Pascal Malata
Wakili Mkuu wa Serikali

na hivyo kupelekea kuvunja
msingi wa kikatiba unaotaka
wananchi kushirikishwa vya
kutosha pamoja na kuzingatia
maoni yao kabla ya kuanza
kutekeleza sheria husika.

Upande wa Serikali
ukiongozwa na Wakili Mkuu
Serikali Bw. Gabriel

Malata ulipinga maombi hayo
kwa kuwasilisha Mahakamani,
Mapingamizi manne ambapo
moja kati ya mapingamizi
yaliyowasilishwa ni pamoja
na kiapo kilichowasilishwa na
Wakili wa mleta maombi Bw.
John Seka kuwa na mapungufu
hatua

kuomba Mahakama kuliondoa

iliyoilazimu  Serikali

shauri hilo Mahakamani.
Bw. Malata alisema
kuwakatikaKiapohichokupitia



aya 14, 15 na 16 zilieleza wazi
kuwa kilichoelezwa kwenye
Kiapo husika hususani katika
aya ni taarifa ambazo mleta
maombi alizipata kutoka kwa
Wakili wake, hivyo kumfanya
Wakili wa mleta maombi
kuwa shahidi katika Mashauri

anayoiendesha.
Akiwasilisha hoja za
Serikali, Wakili Mkuu wa

Serikali Bw. Gabriel Malata,
amesema kuwa Kanuni za tozo
zipo kwa mujibu wa sheria kwa
kuwa uamuzi wa kuleta tozo
umelenga kuiwezesha Serikali
kuendelea kutekeleza miradi
mikubwa ya kimkakati kwa
lengo la kuwaletea wananchi
wake maendeleo.

Akizitaja faida
zitakazopatikana kutokana na
ukusanyaji watozo Bw. Malata
alisema kuwa makusanyo ya
tozo yatatumika kuimarisha
vituo vya afya nchini, pamoja
na kutekeleza miradi mikubwa
inayoendelea
vile mradi wa treni ya umeme
(SGR), bwawa la kufua umeme
(NHPP).

Kuhusu madai

nchini  kama

kuwa
wananchi hawakushirikishwa,
Wakili Mkuu wa Serikali
alisema kuwa madai siyo ya
kwelikwaniuandaajiwakanuni
ulifuata taratibu zote kwa kuwa
wananchi walishirikishwa
kila hatua mpaka utekelezaji
wake kupitia wawakilishi wao

ambao ni wabunge wa Bunge

la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Aidha, Bw. Malata
ameiomba Mahakama
kuliondoa shauri hilo, kwa
kuwa kanuni husika zinakidhi
vigezo vya kikatiba na kisheria
katika uanzishwaji  wake,
hivyo madai hayo hayana
msingi wowote wa kuwepo
Mahakamani hapo.

Aliendelea
kuwa ni muhimu madai hayo
yaondolewe mahakamani
kwa kuzingatia ukweli kuwa
madai hayo yana mapungufu
makubwa ya kisheria ikiwa
ni pamoja na mlalamikaji
mwenyewe kushindwa
kuithibitishia Mahakama ni
kwa namna gani wananchi
wameathiriwa na tozo .

kusisitiza

Akielezea namna
ambavyo madai hayo
yamekiuka utaratibu katika
uwasilishwaji  wake, Bw.
Malata alisema kuwa
malalamiko hayo yanahusu

uvunjwaji wa katiba, hivyo
yalipaswa kuwasilishwa katika
mahakamayakikatibatofautina
sasa ambapo yamewasilishwa
katika Mahakama ya Kawaida.

Akizungumzia ushahidi
ulitolewa na upande wa
mlalamikaji Mahakamani
hapo, Wakili Mkuu wa Serikali
alisema kuwa kiapo hicho
kimekithiri mapungufu mengi
kwani ushahidi umejikita zaidi
kwenye maneno ya kusikia,
maoni binafsi, na mambo

mengine ambayo hayakubaliki
kwenye Sheria ya Ushahidi.
Mahakama mara baada
ya kusikiliza hoja za pande zote
mbili Mahakama ilikubaliana
na hoja za upande wa Serikali
kuwa kiapo hicho kilikuwa na
mapungufu mengi ya kisheria,
hivyo kusababisha maombi
ya kuomba kibali kwa mleta
maombi kutupiliwa mbali

Bw. Gabriel
P. Malata
(Kushoto)

Wakili Mkuu wa
Serikali
na Bw. Stanley
Kalokola Wakili
wa Serikali
wakitoka
Mahakamani
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali yapata Hati Safi

fisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imefanikiwa kupata Hati

Safi kwa Mwaka wa Fedha 2019/2020 ikiwa ni mara ya
pili mfululizo hali ambayo imesababishwa na nidhamu ya
matumizi ya fedha pamoja na ushirikiano baina ya watumishi
na menejimenti ya Ofisi.

Hayo yamesemwa na Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, CPA Devota Ngulugulu alipokuwa
anazungumza na waandishi wa habari wa Jarida hili ofisini

Alisema watumishi wa ofisi wamefanya kazi kwa
ushirikiano mkubwa na Menejimenti inafanya kazi ya kusimamia
vizuri rasilimali za ofisi katika idara zote za taasisi

“Tulianza kuandaa bajeti, mpango kazi mpaka kuandaa
taarifa ya fedha ya mwaka na tulifanya hivyo kwa ushirikiano
wa idara zote jambo ambalo lilitufanya tupate hati safi kwa mara
ya pili”, alisema Ngulugulu.

Alisema taarifa ya fedha iliyokuwa imeandaliwa na Ofisi
ilimridhisha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAQG) kutokana na kuzingatia viwango vya uandaaji wa hesabu
kwa mwaka husika na hivyo kumfanya kutoa hati safi.

Ngulugulu alisema katika ukaguzi uliofanywa na CAG
ilibainika kwamba ofisi inazingatia sheria za manunuzi na
usimamizi mzuri wa fedha hali ambayo ilichochea kupatikana
kwa hati safi.

Ngulugulu alisema Ofisi itaendelea kuzingatia sheria
za fedha, taratibu za manunuzi pamoja na kufanya kazi kwa
kuzingatia mpango kazi wa mwaka katika idara zote ili kuepuka
ukiukwaji wa Sheria za fedha utakaosababisha hoja za ukaguzi.
“Sasa hivi tumejipanga kuendelea kutoa elimu kwa watumishi
wasiokuwa wahasibu juu ya matumizi ya sheria za manunuzi
na matumizi bora ya mifumo ya fedha ili kuepuka hoja za
ukaguzi, ikiwezekana tunataka tusiwe na hoja kabisa,” alisema
Ngulugulu.

Mhasibu Mwandamizi wa Ofisi, Motte Masima alisema
kupata Hati Safi katika Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
kunaashiria uwajibikaji wa idara zote kuanzia Menejimenti na
uwezo wa watumishi katika kitengo cha uhasibu.
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Vilelevile

watumishi

alisema
kitengo
hicho wamepatiwa mafunzo

wa

mbalimbali yanayowawezesha
kuandaa vizuri hesabu za
Serikali na hivyo kusaidia
kuepuka uzalishaji wa hoja.

Massima amesema kitendo
cha taasisi yoyote kupata hati
safi kinaifanya kuaminika na
Serikali Pamoja na wafadhili
kutokana na kuwa na uhakika
wa fedha

kutumika vizuri.

zinazotolewa

'f
0

=

Bi. Devota
Ngulugulu
(CPA) Mhasibu
Mkuu wa Ofisi
ya Wakili Mkuu
wa Serikali



Ofisi ya Wakili ya Wakili Mkuu wa
Serikali yafungua Ofisi za Mikoani

fist ya Wakili Mkuu
Owa Serikali (Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali)
imefanikiwa
Mawakili
Serikali katika Mashauri ya

kuweka

wanaoiwakilisha

Madai na Usuluhishi kwenye
mikoa kumi na saba (17) kwa
mwaka wa fedha 2020/2021
ili kuongeza ufanisi katika
kutekeleza ~ majukumu  na
kusogeza huduma karibu na
wananchi.
Akizungumza na
wajumbe wa Baraza la Ofisi ya
WakiliMkuuwa Serikali, Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali Dkt.
Boniphace Luhende ameitaja
mikoa kuwa ni Dodoma,
Mwanza, Shinyanga, Kagera,
Mara, Mbeya, Iringa, Songea,
Arusha, Tanga, Kilimanjaro,
Tabora, Kigoma, Rukwa na
Mtwara.
Amesema kuwa
ufunguzi wa ofisi hizi umekuja
muda muafaka kwani utasaidia
katika kurahisisha uendeshaji
wa Mashauri hasa ya mikoa
ikiwa ni kupunguza gharama
za uendeshaji wa Mashauri.,
Aidha

na mkakati

ofisi imeendelea
wa kuongeza

wawakilishi katika mikoa yote

ambayo ina Mahakama Kuu.,

Dkt.
kuwa kabla ya kufunguliwa
kwa ofisi , Ofisi ya Wakili

Mkuu wa Serikali ililazimika

Luhende alisema

kupeleka Mawakili mikoa hiyo
ambapo walitumia gharama
kubwa katika uendeshaji wa
Mashauri ikiwa ni pamoja

na kuwalipia mawakili fedha

Bi. Luciana Kikala
Wakili wa Serikali Mkoani
Tanga akiwa katika vazi
la Mahakama tayari kwa
kuelekea Mahakamani
kuendesha mashauri
yanayoihusu Serikali

ya usafiri, malazi na fedha ya
kujikimu ili waweze kutekeleza
majukumu yao ipasavyo.

Alieleza kuwa
kufunguliwa kwa ofisi za

mikoani  kumekuja muda

muafaka kwa kuwa sasa
Mawakili Serikali

hawatalazimika tena kusafiri

wa

umbali mrefu na hivyo
watafanikiwa kumudu
kuendesha  mashauri  kwa
ufanisi.

“Ofist  hizi zimekuja
kutatua changamoto ikiwa
ni kupunguza gharama
za  kusafirisha  Mawakili

kwenda mikoani, kuchelewa

Mahakamani  pamoja  na

kusafiri umbali mrefu

uliopelekea Mawakili kuchoka
na hivyo kuathiri utendaji wao
wa kazi ipasavyo”. Alisema

Dkt. Luhende.

Aidha, Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali ametoa wito
kwa Mawakili kuhakikisha
wanatekeleza vyema
majukumu kusimamia,
kuendesha kuratibu
mashauri kwa kuwa Serikali
imewaamini huku akisisitiza
kuchukua hatua kali za kisheria
kwa Wakili yeyote atakaefanya
uzembe.

ya
na
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Bw. James Kibamba (alzyeketl katlkatl) Mkurugenzl Ildara ya Utawala na Usimamizi wa Raszllmall ' '
Watu akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali walioshiriki
Mafunzo kuhusu namna bora ya kujikinga na kupambana na majanga yanayosababishwa na moto /

Watumishi

OMWS watakiwa

kuchukua

tahadhari muda wote dhidi ya majanga ya moto

‘ N Jatumishi wa  Ofisi

ya  Wakili Mkuu
wa  Serikali, wametakiwa
kuchukua tahadhari muda
dhidi ya majanga
yanayosababishwa na moto
hatua itakayowasaidia kulinda
usalama wao na mali za serikali
wawapo kazini.

Wito huo umetolewa
mapema na Mkurugenzi wa
Utawala na Rasirimali Watu,
kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu
Serikali Bw. James Kibamba,
akifungua
kuhusu namna ya kujikinga
na kupambana na majanga
yanayosababishwa na moto
kwa lengo la kuweza kuzuia
madhara yanayoweza kutokea
iwapo majanga yatatokea.

Bw. Kibamba amewasihi
washiriki kuzingatia mafunzo
kwa kuwa majanga mengi
yanayotokea huja bila taarifa
hivyo amesisitiza watumishi

wote,

wakati mafunzo
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wote kuchukua tahadhari muda
wote wawapo kazini hatua
itakayowasaidia  kupambana
na majanga muda wote.
“Nawasihi watumishi
kuzingatia haya
tuliyoyapata, yaweze
kutusaidia kuchukua tahadhari
muda wote na hatimaye tuweze
kupambana na majanga haya”.
Alisema Bw. Kibamba.
Mkurugenzi aliongeza
kuwa kwa sasa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali imejipanga
kupambana na  majanga
ambayo yameshamiri katika
siku za hivi karibuni ambapo
kwa kuanzia ofisi imefunga
vifaa vya kutambua moshi
katika ofisi zote kwa lengo la
kukabiliana na majanga.
Aliongeza kuwa mbali
na kufunga vitambuzi vya
moto, Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali imevifanyia ukarabati
vifaa vya kuzimia moto (fire

wote
mafunzo
1li

extinguisher) ikiwa ni Pamoja
na kununua vifaa vipya vya
kutosha vitakavyosaidia
kupambana
endapo yatatokea.

Kiongozi huyo pia
alitumia mafunzo kuwasihi

na  majanga

watumishi  hao  kuongeza
mara wanapotumia
vya kwa
kuhakikisha wanazima vifaa
hivyo pale

kuvitumia kwa kuwa vyanzo

umakini
vifaa umeme
wanapomaliza

vingi vya moto husababishwa
na uzembe wa watumiaji
wa vifaa hivyo unaopelekea
kutokea kwa majanga.
Mkufunzi wa mafunzo
kutoka Jeshi la Zima Moto
Sajenti Paul Mwenda alisema
mafunzo hayo yatawawezesha
kupambana na

majanga ya moto wakiwa

watumishi

salama huku wakitumia muda
mchache zaidi ikilinganisha
na wale ambao hawajapata



mafunzo.
Akifafanua
namna bora za kupambana
na majanga, Sajenti Mwenda
alisema kuwa si kila kifaa cha

kuhusu

kuzimia moto kinafaa kuzimia
kila moto kwa kuwa kuna
ailna tano za moto ambapo
kila daraja lina namna yake ya
kupambana nayo kitaalamu.
Sajenti Mwenda alisema
kuwa katika aina tano za
majanga ya moto kila janga
la moto lina namna yake ya
kukabiliana nalo kulingana na
ukubwa wa moto wenyewe.
Kuhusu namna vya
majanga
alisema vipo vyanzo vya moto
ambavyo unaweza kukabiliana
navyo kwa kutumia maji peke

kukabiliana na

yake, povu zito au poda kavu,
huku akisisitiza kuwa njia bora
ya kukabiliana na majanga
yanayosababiswa na majiko ya
gesi ni kufunga koki za majiko
kama kuna usalama.
majanga ya
yanayohusisha vyuma (metals)
huwa unazimwa kwa kutumia
poda kavu au ukungu ambao
ni maalum, wakati kwa yale
majanga yanayosabaishwa
na mafuta ya kula hususani
majumbani huwa tunatumia
hewa ya ukaa (carbon
dioxide), blanket maalum la
kuzimia moto (fire blanket)
au poda kavu kama mafuta
hayatatumika kwa matumizi
ya baadae”.Sajenti Mwenda
Aidha mtaalamu huyo

“kwa moto

alitoa wito kwa wananchi
kutokutaharuki ~ wanapoona
majangayamotonabadalayake
watumie elimu waliyoipata
kutimiza wajibu wao
kwa kuchukua hatua sitahiki
za kupambana na majanga
kitalaamu na kwa weledi zaidi.

Nao

walioshiriki

leo

watumishi

mafunzo
wameishukuru Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa kuandaa
mafunzo na kuomba yawe
endelevu kwa kuwa ni muhimu
na yamekuja muda muafaka
kwani elimu  waliyoipata
leo itawasaidia kujikinga na
majanga ya moto majumbani
sambamba na sehemu zao za

kazi

Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakizima moto kwa vitendo muda
mfupi baada ya kupata mafunzo kuhusu namna bora ya kupambana na majanga

yanayosababishwa na moto

z_ e — A
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L  Dkt.Luhende: Tekelezeni

Majukumu yenu kwa kufuata
Sheria, Kanuni na Taratibu

o

Dkt. Boniphace Nalija Luhende akizungumza wakati akifungua mafunzo elekezi kwa watumishi wa

ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kuhusu Usimamizi na uendeshaji wa shughuli za ofisi.

A

‘ N Jatumishi  wa  Ofisi
ya Wakili Mkuu
wa Serikali wameendelea

kukumbushwa umuhimu wa
kutekeleza majukumu yao
kwa kufuata Sheria, Kanuni
na Taratibu za Utumishi wa
Umma, kwa lengo la kuongeza
ufanisi katika utekelezaji wa
majukumu yao ya kila siku.

Wito huo umetolewa na
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
Dkt. Boniphace Luhende
wakati akifungua mafunzo
elekezi kwa watumishi wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali  kuhusu  Taratibu,
Misingi ya wusimamizi na
uendeshaji wa shughuli za
ofist kwa Makatibu Muhtasi,
Wahudumu, Madereva, na
Watunza Kumbukumbu.

Akizungumza  wakati
wa kufungua kikao hicho
Dkt. Luhende  amesema
kuwa mafunzo haya elekezi
ni mahususi kwa watumishi
hao kwa kuwa kundi hilo
16 [ Jarida la Wakili Mkuu

ndio wadau muhimu katika
uendeshaji na usimamizi wa
shughuli za kila siku za Serikali
na Utumishi wa Umma kwa
ujumla.
Akiwakumbusha
kuhusu umuhimu wa
kuanzishwa kwa Ofisi hii,
Dkt. Luhende  amesema
kuwa jukumu la kuanzishwa
kwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali lilikuwa moja tu
ambalo ni kuisaidia Serikali

kuratibu, kusimamia  na
kuendesha mashauri yote
ya Madai na Usuluhishi

yanayoihusu Serikali ndani na
nje yanchi, ndio maana mambo
yote yanayohusu Mashauri
za Serikali yamewekwa chini
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali.

Akiwaeleza watumishi
hao juu ya umuhimu wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali,

kiongozi  huyo  ameeleza
kuwa, ofisi hii inaowajibu
wa  kasuluhisha migogoro

yote inayotokea kati ya
Serikali na watu binafsi na
wakati mwingine baina ya
Taasisi za Serikali na hivyo
kusaidia kupunguza muda
na gharama kubwa ambazo
zingetokea kama mashauri
yangeendeshwa Mahakamani.

Amewataka watumishi
hao kuelewa kwamba tuko
katika ofisi yenye jukumu zito
na kazi kubwa zenye manufaa
mapana kwa taifa hivyo
wanapaswa kuelewa uzito
wa majukumu tuliyonayo, na
kusisitiza kuwa wanapopewa
majukumu ya kufanya
wanatakiwa kufahamu
kuwa wamebeba dhamana
kubwa katika kuhakikisha
wanatekeleza majukumu yao
kwa ufasaha na hatimaye
kuipunguzia gharama Serikali.

Akielezea kuhusu
umuhimu wa kutunza
siri za ofist Dkt. Luhende

amesema kuwa ni muhimu
kwa watumishi wote kutunza



siri za ofisi kwa kuwa iwapo
watumishi watashindwa
kufanya hivyo wanaweza
kusababisha  kutokea kwa
taharuki ambayo inaweza
kuchafua taswira ya Taasisi na
nchi kwa ujumla wake na kwa
kulifamu hili ndio maana Ofisi
iumekuwa ikitoa mafunzo ya
utumishi wa umma mara kwa
mara.kutokana na umuhimu
wa mambo ya utunzaji wa siri
za Serikali.

Kuhusu taswira vya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kiongozi huyo
amewakumbusha watumishi
jukumu  la
kuhakikisha taswira ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
liko mikononi mwa kila
mtumishi kwa kuwa wao
kama watumishi wa Serikali
ndio wenye dhima kubwa ya
kubeba taswira ya ofisi, hivyo
mienendo na matendo yetu
ndio yatafanya watu waone
kama Ofisi ya Wakili Mkuu
ni muhimu au sio muhimu.
“Tunalo jukumu la kuhakikisha
kwamba katika kila kitu

hao kuwa

tunachokifanya  tuhakikishe
kinawiana na majukumu ya
ofisi hii kwenye mambo yote
ndani na nje ya ofisi, ili tuwe
watu wa mfano kwa jamii.
Alisema Dkt. Luhende.

Akizungumzia kuhusu
uboreshwaji  wa  masilahi,
Dkt. Luhende amewasihi
watumishi hao kufanya kazi
kwa bidii kwani kufanya hivyo
kutasaidia hoja zinazojengwa
ili kufanikisha jambo hilo
kuwa na mashiko kwa kuwa
kupitia kufanya kazi
bidiiit umuhimu wa ofisi wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali utaonekana na hivyo
kuepelekea  maombi  yao
kukubalika kirahisi.

Kuhusu misingi ya ofisi
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
ameainisha mambo matano
ambayo kama yatazingatiwa
ipasavyo basi Ofisi itaweza
kupiga hatua za kimaendeo
na hivyo kuisaidia Serikali
kutimiza malengo iliyojiwekea
ndani ya muda mfupi.

Dkt. Luhende
ameainisha misingi hiyo ni

kwa

Dkt. Boniphace N. Luhende Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
akiwa katika picha ya pamoja na Watumishi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali waliohudhuria mafunzo elekezi

kuhusu taratibu, misingi ya usimamizi na uendeshaji wa
shughuli za Ofisi.

watumishi kuwa na mipango
katika  kutekeleza mambo
mbalimbali,
kutekeleza majukumu ya ofisi,
kutumia mawasiliano vizuri,
uwajibikaji pamojanakuelewa
maelekezo yanayotolewa na
viongozi na ufuatiliaji wake.

Aidha, Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali ameongeza
kuwa uwepo wa misingi hii
itasaidia kupangilia mambo
yao hasa ya kibajeti kwa ajili ya
kutekeleza majukumu yao ya
kila siku na hatimaye kutimiza
malengo waliyojiwekea
katika Idara, Vitengo na
na kuhakikisha wanatatua
changamoto za kimawasiliano
ambazo zingeweza
kukwamisha utekelezaji wa
majukumu yao.

Washiriki wameishukuru
Ofisi kwa kuandaa mafunzo na
kusema yatawasaidia kuongeza
ufanisi  katika  kutekeleza
majukumu yao ya kila siku
hatua itakayowasaidia Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kufikia malengo iliyojiwekea.

Akizungumza kwa
niaba wa watumishi hao Katibu
Muhtasi Mwandamizi Bi. Joyce
Mwakisole amemshukuru
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
kwa kuandaa na kusema kuwa

utaratibu  wa

mafunzo ni muhimu sana kwa
sababu yamewaongezea ujuzi
hususani  katika matumizi
ya mifumo hasa mfumo wa
masjala mtandao na hivyo
kuwarahisishia utekelezaji wa
majukumu yao ya kila siku.

Jarida la Wakili Mkuu | 17
|




Matumizi ya TEHAMA
yalivyosaidia kuimarisha
utendaji kazi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali

Matumizi ya Teknolojia
ya Habari na

(TEHAMA)
yanakuwa kwa kasi kubwa
sana katika ulimwengu wa
sasa. Katika Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali TEHAMA
imerahisisha utekelezaji
majukumu ya Ofisi na kufanya
watumishi kuwajibika kwa
ufanisi. Shughuli nyingi za
uendeshaji wa ofisi, kama vile
mawasiliano, mizunguko ya
faili na barua, kuhifadhi na
kuchapa taarifa na nyaraka
mbalimbali zinafanywa kwa
kutumia TEHAMA.

Hayo
na Mkuu
TEHAMA
alipokuwa
wanafunzi

Mawasiliano

wa

yalisemwa
wa Kitengo cha
Azizi Makaburi
akiongea  na
wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam waliokuwa
wanafanya
vitendo waliotaka kujua namna
TEHAMA ilivyoimarisha
utendaji kazi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali.
Makaburi alisema kuwa
Serikali kupitia Mamlaka ya

mafunzo kwa

Serikali Mtandao 1mekuwa
ikitekeleza ~ Programu  ya
Kuboresha Mtandao wa

Mawasiliano ya Serikali katika
taasisi za zake ili kurahisisha
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na kupunguza gharama za

mawasiliano na kuongeza
ufanisi.

“Moja ya mikakati yake
ilikuwa ni kuimarisha

matumizi ya Serikali-Mtandao
katika taasisi zote za Serikali.
Awamu hii ya pili ya kuboresha
Matumizi ya TEHAMA katika
taasisi za Serikali, imelenga
kuboresha utoaji huduma kwa

wananchi kwa kuzingatia
utendaji  unaojali matokeo
na uwajibikaji”.  Alisema

Makaburi

Aliongeza kuwa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa
Serikali kwa kutambua
umuhimu wa
kutumia  mifumo
ya TEHAMA
katika kutekeleza
majukumu
yake, iliamua

kuachana na

ya
ya
kawaida na badala
yake kutumia

mfumo wa masijala mtandao.

matumizi
mafaili

ikaanza

“Mfumo wa masjala mtandao
umekuja muda muafaka kwani
unasaidia kutatua changamoto
kiutendaji
zilizokuwa zinajitokeza kabla

mbalimbali  za

ya kuanza kutumia teknolojia

hii muhimu”. Alisema
Makaburi

Alieleza kuwa Mfumo
wa Masijala Mtandao
umekuwa msaada mkubwa
sana katika kurahisisha
na kufuatilia mienendo

mbalimbali ya majalada aidha
mfumo huo ni moja ya mfumo
utakaosaidia kuimarisha
usalama wa nyaraka kwa kuwa
kabla ya matumizi ya mfumo
huu kulikuwa na upotevu wa
nyaraka pamoja na uvujaji wa
taarifa za siri.

Aliongeza kuwa faida
nyingine ya
mfumo  ni
kupunguza

adha ya mtu
kutembea

na mafaili
kutoka ofisi
moja

- e
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Bw. Aziz
Makaburi

Mkuu wa Kitengo
cha TEHAMA



kwenda nyingine, mtumishi
kukaa na faili muda mrefu
pasipo kulifanyia kazi hatua
inayopelekea  kuchelewesha
huduma kwa wananchi.

Mfumo mwingine
ndaniyaofisiyaWakiliMkuuwa
Serikali ni mfumo wa Uratibu,
Uhifadhi na Uendeshaji wa
Mashauri (CIMS), huu ni
mfumo unaoisaidia taasisi hii
kuhakikisha
maafisa wake wanaendesha
shughuli zao kwa
hatua itakayoongeza tija katika
kutekeleza majuku yao.

Aidha Afisa TEHAMA
Nyamhoni Chacha alielezea
kuwa kupitia mfumo huu
watumishi pamoja na viongozi
waandamizi wa taasisi
wataweza  kufuatilia
urahisi mienendo ya mashauri
yote yaliyofunguliwa ikiwa

muhimu

muhimu katika

urahisi

kwa

b

Chacha Afisa

TEHAMA ili

e Makaburi .
Bw. AZIZ TEHAMA wakiwa Kkatika ch

kuhakikish

ni pamoja na kupata taarifa
za shauri husika kama
kujua lilipofikia, Mahakama
inayoendesha  na  wakili
anayesimamia shauri hilo n.k.
Chacha aliendelea
kusema kuwa kwa kutumia
mfumo huo unaweza kupata
taarifa sahihi ya mashauri
tuliyonayo, kwani mfumo
huu utarahisisha kuwa na
takwimu sahihi za mashauri
yote yanayoendeshwa na Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kuanzia yale ya Madai,
Usuluhishi, Katiba, Haki za
Binadamu na Uchaguzi.
Aliendelea kusema
vilevile mfumo huu unaisaidia
serikali na wananchi kujua
idadi ya mashauri yaliyoisha
na yale yanayoendelea katika
Mahakama mbalimbali
hatua itakayosaidia kuweka

-

Mkuu wa Kitengo ch

a mtandao unapatikana m

kumbukumbu.

Chacha aliongeza kuwa
hatua hii ya kutumia mifumo
itasaidia kuimarisha utunzaji
wa mafaili kwa kuzingatia
ukweli kuwa matumizi ya
mifumo ni salama zaidi katika
utunzaji wa mafaili yamashauri
tofauti na zamani ambapo
kulikuwa malalamiko
mengi ya upoteaji wa mafaili
kutoka kwa watu wenye nia
ovu dhidi ya Serikali yetu.

Mifumo mingine
inayotumiwa na Ofisi ya Wakili
Mkuu Wa Serikali ni pamoja
na mfumo wa barua pepe
za Serikali (GMS), Mfumo
wa vibali vya kusafiri nje ya
nchi (e-vibali), sambamba na
mfumo wa kusimamia shughuli
na Rasilimali za ofisi (ERMS).

na

a TEHAMA na Nyaml.loni
umba cha Miundombinu ya

uwote
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Ofisiya Wakili

Mkuu wa

kuanzisha

Klabu ya
Michezo

fisi ya Wakili Mkuu

wa Serikali inatarajia
kuanzisha klabu ya michezo
itakayowawezesha watumishi
kushiriki michezo ya aina
mbalimbali ili kuimarisha afya
zao na kuongeza ufanisi kazini.

Akiongea kwa niaba
ya Mkurugenzi wa Utawala
na Usimamizi wa Raslimali
Watu, Afisa Tawala wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
Bw. Adam Nyando amesema
Klabu itakayojulikana kama
‘OSG  Sports Club’ pia
itakuwa na lengo la kujenga
umoja na mshikamano baina
ya watumishi katika utendaji
wao wa kazi.

Akielezea umuhimu wa
kuanzisha klabu, Bw. Nyando
alisema Ofisi imefikia hatua
ili kuunga mkono juhudi
za Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania chini
Rais Mhe. Mama Samia Suluhu
Hassan ambaye amekuwa
ikiwahimiza watumishi wote
wa Serikali kufanya mazoezi
angalau mara moja kwa mwezi

20 | Jarida la Wakili Mkuu

Wachezaji wa OSG sports club wakiwa katika picha ya pamoja mara

e W

baada ya kumaliza mazoezi katika viwanja vya Shule ya Mafunzo ya
Sheria

ili waweze kuimarisha afya
zao hasa katika kipindi hiki
ambapo nchi inapambana na
gonjwa hatari la UVICO- 19 .
Aidha, Afisa Utumishi
huyo aliongeza kuwa sababu
nyingine iliyopelekea
kuanzishwa timu ya michezo
ni kuibuka kwa wimbi kubwa
magonjwa yanayoweza
kuwapata watu ambao
wamekuwa hawafanyi mazoezi
ya viungo vya mwili kwa
ujumla, ambayo yamechangia
kwa kiasi kikubwa kupunguza
nguvu kazi ya Taifa.
“Mazoezi ni
yatawasaidia
kujiepusha  na
magonjwa mbalimbali kama
vile kisukari, shinikizo Ia
damu, na moyo ndio maana
tumechukua hatua hiiili tuweze
kuimarisha afya za watumishi
wetu. Alisema Bw. Nyando™.
Alisema matarajio yao
ni kuwa na mpango endelevu

la

muhimu
kwa kuwa

watumishi

utakaowawezesha kuwa na
timu bora katika michezo yote
hatua itakayowasaidia kuwa
taasisi imara yenye ushindani
katika michezo mbalimbali
ndani na nje ya nchi.

Katika hatua nyingine
watumishi waliohudhuria
kikao hicho pia walipata fursa
ya kuchagua kamati ya watu
sita itakayokuwa na jukumu la
kufuatilia na kuratibu shughuli
zote za michezo ofisini hapo
pamoja na kuwahamasisha
watumishi hao  kujitokeza
mazoezini wakati wote
wanapotakiwa kufanya hivyo.

Viongoz:i
waliochaguliwa ni pamoja
na Bw. Emily Ntangwa
ambaye amechaguliwa kuwa
Mwenyekiti  wa  Kamati
wajumbe waliochaguliwa
katika kamati ni

Bi. Devota Ngulugulu,
Bw.Motte Eliud, Bi.Grace

Lupondo, Bw. Ally Ally na Bi.



Gati Mseti.

Akizungumza na Jarida
hili Bw. Ntangwa
kuwa michezo imeanzishwa
kwa kuwa
kupitia michezo watumishi

alisema
muda mwafaka

wataweza kufahamiana vyema
na kuwa na afya bora hatua
itakayo ongeza ufanisi kazini.
afya, kupitia
michezo watumishi watapata
kufahamiana
kwao

“Michezo ni
muda wa
itakuwa rahisi
kuwasilisha changamoto
mbalimbali zinazowakabili
kwa wakuu wa Idara katika

sechemu zao za kazi. Alisema

Bw. Ntangwa.
Akiainisha majukumu
ya kamati iliyoundwa Bw.

Ntangwa amesema, suala la
kwanza litakalotekelezwa na
kamati itakuwa ni kuisajili

klabu ili 1weze kutambulika
kisheria, na kuandaa bonanza
litakalo jumuisha watumishi
wote wa ofisi.

Majukumu mengine
ni  kuandaa utaratibu wa
kufanya mazoezi angalau

mara tatu kwa wiki pamoja
na kuwasilisha mawazo au
mapendekezo chanya yenye
lengo la kuendeleza michezo
ofisini hapo.

OSG  Sports  Club
itajumuisha jumla ya michezo
nane ambayo ni mpira wa
miguu, mpira wa wavu, mpira
wa mikono, mpira wa kikapu,
mchezo wa mbio, kuvuta
kamba, kukimbiza kuku na
mbio za magunia.

Milinda mlango wa
timu ya Wakili Mkuu
wa Serikali akiruka juu
kuokoa mpira uliotaka
kuingia nyavuni

Sehemu ya Wachezaji wa
0OSG SC Wakiwa katika
picha ya pamoja mara
baada ya kumaliza mazoezi

Wachezaji wa OSG sports club wakiwania mpira wakati
wakiendelea na mazoezi kwa ajili ya kujiweka sawa.
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Matumizi ya TANePS Yarahisisha
Shughuli za Manunuzi

uanza kutumika kwa
fumo wa Serikali wa
Manunuzi, Tanzania National

electronics Procurement,
System (TANePS) kwenye
Ofisi ya Wakii Mkuu
kumesaidia kurahisisha
mchakato wa  manunuzi

na kuongeza kiwango cha
uwajibikaji kutokana na urahisi
wa uhakiki wa michakato ya
zabuni kuendeshwa kwa uwazi
ikiwa ni pamoja na kuboresha
utunzaji wa kumbukumbu za
ununuzi.

Hayo yalibainishwa
na Mkuu wa Kitengo cha
Manunuzi Bw. Emil Emmanuel
ofisini kwake wakati akiongea
na wanafunzi wanaofanya
mafunzo kwa vitendo kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
kwa lengo la kuwaelezea
namna ambavyo TANePS
imeongeza ufanisi na urahisi
katika michakato ya manunuzi
ofisini hapo

“Kumekuwa na uwazi
katika shughuli za manunuzi
kwani, hivi sasa wazabuni
wanaweza kufuatilia namna
mchakato
unavyoendeshwa kwa kutumia
mtandao hatua ambayo kwa
kiasi  kikubwa  imesaidia
kupunguza malalamiko
yaliyokuwepo ya kutoa zabuni

wa manunuzi
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kwa upendeleo”. Alisema
Emmanuel

Aliongeza kuwa
matumizi ya mfumo huo

yameongeza ufanisi katika
kuhifadhi taarifa mbalimbali
za manunuzi kwa kuwa mfumo
huo umekuwa ukitumia njia
moja ya kuwapata wazabuni
hivyo kutoa fursa kubwa
kwa kila mzabuni mwenye
vigezo kuomba zabuni hali
ambayo imeisaidia Ofisi ya

Wakili Mkuu wa Serikali &

kupunguza gharama
Bw. Emmanuel
alisemakwabidhaana ¢
huduma mtambuka §&
(Common Used [
[tems and _'
Services - CUIS) 'Ss
wazabuni  tayari ,-l': r
wamefanyiwa
“pre-qualification”
na Wakala wa
Huduma za Ununuzi ¢
Serikalini (GPSA) na | &
kufanya michakato ya 1
ununuzi wa vifaa au 0

huduma  mtambuka
kuwa ya  gharama
nafuu, kufanyika kwa

muda mfupt na kupelekea
kupatikana kwa vifaa au
huduma kwa haraka.
Aliongeza kuwa katika
kuhakikisha ofisi inaendana

na wakati hasa katika kipindi
cha mapambano dhidi ya
maambukizi ya ugonjwa hatari
wa UVIKO 19 ni vema Taasisi
nunuzi (Procurement entities)
zikaweka msisitizo wa kutumia
mfumo huu wa TANePS kwani

mchakato wa

ST

.. ununuzi

i . unafanyika
r*&i:@';a pasipo

L AR kuwepo na
s ~uv W

"

-

Bw. Emil
Ntangwa
Mkuu wa Kitengo

 cha Manunuzi )




kukutana na Wazabuni hasa
wakati wa ufunguzi wa Zabuni
kila kitu sasa hivi kinafanyika
kupitia mtandao.

Emmanuel alisemakuwa
moja ya changamoto kubwa ya
mfumo ni kutokuruhusu tenda
kwa ajili ya kupata baadhi ya
huduma kama vile utengeneza;ji
wa magari kwa kutumia
Wakala wa Ufundi na Umeme
(TAMESA), kushindwa
kuwatenganisha
wakubwa na wadogo na hivyo
kuleta usumbufu pale wazabuni
wadogo wanaposhindwa kutoa
huduma kwa wakati.

wazabuni

kwa
uhakika
watumishi

“Kukosekana
mtandao wa
unaowezesha
kuweza kutoa huduma muda
wote kwa kuwa wakati
mwingine
huzidiwa na kupelekea hitilafu

za kimtandao na matokeo yake

mfumo huo

Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi Bw. Emil Ntangwa akitoa maelekez

husababisha kukosekana kwa
huduma”. Alisema Emmanuel
Changamoto  nyingine '
mfumo wa TANePS uweze
kusomana na mifumo mingine
kwani Kitengo cha Manunuzi
wanatumia mifumo mingi
hivyo kazi kuongezeka.
Afisa Ugavi Paul Nanai
ameishukuru  Ofisi

ni

Kuyi,
kwa hatua iliyoichukua kwa
kuanza kutumia mifumo katika
kufanya manunuzi na kusema
inarahisisha kazi na kupunguza
gharama sambamba na kuokoa
muda kwani shughuli za
sasa zinafanyika
kwa muda mfupi na kwa uwazi.

Kuyi aliongeza kuwa

manunuzi

mifumo imesaidia kuimarisha
utunzaji
za manunuzi kwa kuwa sasa
nyaraka zote zinazohitajika
zinahifadhiwa
tofauti na mwanzo ambapo

wa kumbukumbu

mtandaoni

———

nyaraka hizi zilihifadhiwa
kwenye mafaili ya kawaida na
hivyo kuwa rahisi kupotea au
kuharibka.

Alisema kuwauwepo wa
mfumo umesaidia kupunguza
vitendo vinavyosababishwa na

rushwa kwani kutumia mfumo

wazabuni wote wanakuwa
na nafasi sawa za Kkupata
zabuni, hivyo kumekuwa
hakuna ulazima kwa Maafisa
manunuzi na  wazabuni
kuonana hatua ambayo

imepunguza vishawishi vya
kutoa na kupokea rushwa.

Aliongeza kuwa mfumo
wa  TANePS umesaidia
kufuata miongozo ya sheria
za manunuzi ndani ya Ofisi
na Serikali kwa ujumla hivyo
kusaidia Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kuepuka hoja
mbalimbali za kiukaguzi hatua
inayosaidia ofisi kupata hati
safi

et

kwa Maafisa wa Manunuzi namna bora ya kutumia mfumo wa Manunuzi

(TANePS)
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Bw. Gabriel Pascal Malata /
Wakili Mkuu wa Serikali

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
vajipanga kutoa huduma zenye ubora

Katika kuboresha Sekta
ya Sheria na Taifa kwa
ujumla, Rais
ya Muungano wa Tanzania,
awamu ya tano aliona
umuhimu wa kuirudisha tena
Ofist ya Wakili Mkuu wa
Serikali iliyohamishiwa Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali mnano mwaka 1965.
Ofis1 ya Wakili Mkuu
wa Serikali ilianzishwa kwa
Mamlaka aliyo nayo, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, chini ya Ibara ya 36
(1) ya Katiba ya Jamhuri ya

wa Jamhuri
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Muungano wa Tanzania.

Kwa kuzingatia Ibara
hiyo, Mhe. Rais alitoa amri
ya kuboresha Muundo wa
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali kwa Tangazo la
Serikali Na. 48 l(a) mwaka
2018 1ili kuboresha huduma
za kisheria katika Sekta ya
Umma.

Kufuatia
hayo ya Muundo wa Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, mnamo tarehe 12
Februari, 2018, aliyekuwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa

maboresho

Tanzania aliona upo umuhimu
wa kuirudisha Ofisi hii, hivyo
alisaini Amri ya kuanzishwa
kwake, kwa Tangazo la Serikali
Na. 50 1(a) mwaka 2018.
Akizungumzia malengo
mahususi  ya  kuirejesha
tena Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali, Wakili Mkuu
wa Serikali Bw. Gabriel
Malata, alisema urejeshwaji
wa Ofisi hii umelenga zaidi
katika  kuimarisha  namna
bora ya kusimamia mashauri
mbalimbali yanayoihusu
Serikali ambayo ni yale yaliyo



funguliwa ama na serikali au
dhidi yake ndani na nje ya nchi.
‘Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali inao wajibu mkubwa
wa  kuendesha, kuratibu
na kusimamia  kikamilifu
Mashauri yote ya Madai na
Usuluhishi Mahakamani,
katika Mabaraza ya usuluhishi
pamoja na Mashauri yote
yanazohusu Katiba na Haki za
Binadamu.

Malengo mengine vya
kuanzishwa kwa Ofisi hii ni
pamoja na kuratibu shughuli

zote zinazohusu Mashauri
ya madai na mwenendo
wa usuluhishi kwa niaba

ya Serikali Kuu, Mamlaka
ya Serikali za Mitaa, Idara
mbalimbali  zinazojitegemea,
na Mashiritka ya Serikali,
pamoja na Mashauri yote
yanayohusu masuala ya Katiba
na haki za binadamu.

Aidha  pamoja
malengo hayo mahususi, Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
inaowajibu wa kutekeleza
majukumu mbalimbali, ikiwa
ni pamoja na kuchukua na
kuendesha Mashauri yote ya
Madai na Usuluhishi kwa
niaba ya Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
pamoja na  kuwaelekeza
Maafisa Sheria na Mawakili
wa Serikali namna bora ya
kusimamia uendeshaji wa
Mashauri ikiwa ni pamoja na
njia za majadiliano.

Aidha
mengine

na

majukumu

ya  uanzishwaji

Ofisi  hii
na kuandaa na

wa ni  pamoja
kufungua
mashauri mbalimbali kwenye
Mahakama za chini, Mahakama
Kuu, Mahakama ya Rufaa,
na Mabaraza ya Usuluhishi
kwa niaba ya Serikali ikiwa
ni pamoja na kutoa miongozo
kwa Wanasheria, Mawakili wa
Serikali, Maafisa na Watumishi
wengine walioajiriwa katika
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali.
Katika
majukumu yake ipasavyo Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali,

imedhamiria kuweka utaratibu

kutekeleza

mzuri kwa kushirikiana na
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali utakaowezesha
Wizara, Idara na Taasisi za
Umma, kutunza na kutoa
taarifa
za Mashauri ya Madai na
Usuluhishi  zinazosimamiwa
na ofisi.

Wakili  Mkuu
Serikali pia alisema tangu
kuanzishwa kwa Ofisi, tayari
mashauri 4487 yamesikilizwa
katika Mahakama mbalimbali
nchini ambapo mashauri 4379
ni Mashauri ya Madai, na
Mashauri 108 ya Usuluhishi
yaliyosikilizwa katika
Mahakama za ndani na nje ya
nchi.

Katika  Januari hadi
Juni 2021 pia Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali ilifanya
mazungumzo Taasisi
mbalimbali zenye migogoro
na taasisi nyingine za Serikali

au kumbukumbu

wa

na

kwa pamoja na kufanikiwa
kutatua migogoro kwa kila
pande kuridhika na suluhu
iliyopatikana.

Naye Naibu Wakili Mkuu
wa Serikali Dkt. Boniphace N.
Luhende, akizungumza katika
mahojiano yaliyofanyika Ofisi
kwake Jijini Dar es Salaam,
alimshukuru aliyekuwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa uamuzi wake
wa kuirejesha Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali baada
ya kuunganishwa na Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali mwaka 1965.

Dkt. Luhende alisema,
kuanzishwa kwa Ofisi hii
kumeisaidia Serikali kuokoa
kikubwa cha fedha
awali  zilitumika

kiasi
ambazo
kuwalipa Mawakili
kwa kuwa kabla  ya
uanzishwaji ofisi hii
Serikali  ilitumia gharama
kubwa kuwalipa mawakili
binafi hasa katika mashauri
ya nje ya nchi, tofauti na
sasa ambapo Serikali kupitia
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali imekuwa ikiwatumia
Mawakili wa Serikali hatua
iliyosaidia kuokoa fedha za
Umma.

“Uanzishwaji wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
umetimiza azma ya serikali
katika kuhakikisha haitumii
fedha nyingi katika uendeshaji
Mashauri  mbalimbali
yaliyofunguliwa  dhidi ya
Serikali ya Tanzania” alisema

binafsi

wa

wa
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Dkt. Luhende.
Akizungumzia namna
ofisi  yake ilivyojipanga

kushughulikia Mashauri yote
kwa wakati, Dkt. Luhende
alisema kwa sasa wameweka
madhubuti ya
ufuatiliaji wa Mashauri ikiwa
ni pamoja na kushirikiana na
Mahakama ili kuweka kipindi

mikakati

maalum  cha  uendeshaji
wa Mashauri hasa zile
zilizokaa muda mrefu kitendo
kitakachosaidia kumaliza
Mashauri ndani ya muda
mfupi.

Katika kuhakikisha

wanatoa  huduma  zenye
viwango na ubora Dkt.
Luhende alisema Ofisi ya

Wakili Mkuu wa Serikali kwa
sasa ina Idara inayosimamia
ubora na viwango Vvya
Mashauri zote zinazoendeshwa
na kusimamiwa na Ofisi hii
ili  kuhakikisha uendeshaji
wa Mashauri unakidhi ubora
unaotakiwa.

“Idara hii ina kazi ya
kushughulikia na kufuatilia
ubora wa Mashauri kitendo
kitakachosaidia Mashauri
yote yanayoithusu Serikali
kusikilizwa muda mfupi ikiwa

—
-

Bw. Gabriel P. Malata Wakili Mkuu wa Serikali

ni pamoja na kuwasaidia
Mawakili kuendesha Mashauri
hizi kwa kuzingatia viwango na
ubora unaokubalika” alisema
Dkt.Luhende.

Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali ilifunguliwa rasmi
mkoani Dodoma  mnamo
Agosti 15, 2018 ambapo hafla
hiyo ya ufunguzi ilihudhuriwa
na Wazirt Mkuu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Majaliwa Kasim
Majaliwa pamoja na viongozi
waandamizi wa Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Dkt. Boniphace

Luhende Naibu |

Wakili Mkuu wa
Serikali
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Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali

GABRIEL P. MALATA
Wakili Mkuu wa Serikali

DEVOTA I‘EULUGULU

\-

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

/

GEORGE MANDEPO
Mkurugenzi wa Usuluhisi

MUSSA MBURA

Mkurugenzi wa Madai

MARK MULWAMBO

Mkurugenzi - UMUU

JAMES KIBAMBA DKT. ABDUL MUSSA

Mkurugenzi - UURW

Mkurugenzi wa Mipango

Mhasibu Mkuu Mkaguzi Mkuu Mkuu wa Kitengo Mkuu wa Kitengo Kaimu Mkuu wa Kitengo
wa Ndani cha Habari na Mawasiliano cha Manunuzi cha HMU

JOAN JOHN

INNOCENT I-?.M. MUNGY EMIL EMMANUEL

KIUYE S|

HEMAKAME

AZIZI MAKABURI

Kaimu Mkuu wa Kitenge  Kaimu Mkuu wa Kitenge
cha TEHAMA

L

DENNICE LEONARD

cha Masijali ya Sheria

DEODATUS NYONI
Mkurugenzi Msaidizi
Madai ya Ndani

N

IRENE LESULIE
Mkurugenzi Msaidizi
Madai ya Nje

ABUBAKAR MRISHA
Mkurugenzi Msaidizi
Usimamizi wa Mashauri

HANGI CHANG’A

Mkurugenzi Msaidizi
Katiba, Uchaguzi na Haki
za Binadamu

PONZIANO LUKOSI
Mkurugenzi Msaidizi
Usuluhishi wa Ndani

MERCY KYAMBA
Mkurugenzi Msaidizi
Udhibiti Ubora

SALOME MAGESA
Mkurugenzi Msaidizi
Usuluhishi wa Nje

/
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Kiuye Shemakame Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Maktaba na
Utafiti akipitia vitabu mbalimbali vya kisheria ndani ya Maktaba ya Ofisi ya

Wakili Mkuu wa Serikali

Mawakili wa Serikali wahimizwa
Kutumia vyema Huduma za Maktaba

Mawakili kutoka Ofisi
ya Wakili Mkuu wa
Serikali, wametakiwa kutumia
muda kujiongezea
ujuzi na maarifa kupitia vitabu
vya kisasa vilivyopo ndani ya
maktaba ya Ofisi kwa lengo
la kuwaongezea ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu yao.

mwingi

Wito huo umetolewa na
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
Huduma za Maktaba na Utafiti,
Bw. Kiuye Shemakame wakati
alipohojiwa na Mwandishi wa
Habari akitaka kufahamu juu
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ya mchango wa Kitengo cha
Huduma za Maktaba na Utafiti
katika uendeshaji wa shughuli
za Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali.

Bw.Shemakame alisema
kuwa kitengo cha maktaba
kimekuwa na  mchango
mkubwa katika uendeshaji wa
Ofisi kwa kuwa na utaratibu
wa kuhifadhi machapisho ya
kisheria na kutoa huduma
kwa Mawakili wa Serikali
kwa kuwapatia machapisho
ambayo yamekuwa msaada

mkubwa katika kutekeleza
majukumu yao.

Aliongeza kuwa
Kitengo cha Maktaba
kimefanya tafiti mbalimbali
kuhusu sheria zilizobadilika
ikiwa ni pamoja na kuandaa

orodha ya sheria mpya
(2020/2021)  zilizoongezeka
kwa lengo la kuwasaidia

Mawakili kutekeleza shughuli

Zao ipasavyo wawapo
mahakamani.
Akizungumza  kuhusu

malengo ya Kitengo kwa



mwaka wa fedha 2022/2023
Kaimu Mkuu wa Kitengo
hicho amesema kuwa
mpango walionao kwa sasa
ni kuhakikisha wanaanzisha
maktaba mtandao (e-library)
itakayosaidia watumishi hasa
Mawakili  kupata huduma
kutokea mabhali popote
watakapokuwa kwa ajili ya
kuandaa ripoti za kisheria.

“nawasihi  watumishi
wajiandae kutumia maktaba
mtandao kwa kuwa itakuwa
na msaada mkubwa sana kwao
katika upatikanaji wa nyaraka
mbalimbali  kwa  urahisi,”
alisema Bw. Shemakame.

Bw. Shemakame alitoa
hao

kwa watumishi

wito
kujenga tabia ya kujisomea
vitabu badala ya kusubiri

mpaka wawe namadamahususi
ili kuweza kujiongezea uelewa
juu ya mambo mbalimbali.
Akianisha changamoto
mbalimbali  zinazowakabili
Bw. Shemakame amesema,
changamoto kubwa
inayowakabili
wa vitendea kazi
kompyuta,
kudurufu karatasi na watumishi

ni  uchache
ikiwemo
mashine za

watakao saidia  kuboresha
huduma katika kitengo hicho.

Mkutubi wa Maktaba
Bw. Justine Ntetele alisema
Maktaba

msaada

kuwa imekua

na mkubwa kwa
mawakili kwa kuwa nyaraka
nyingi za kuendesha Mashauri
yote ya Ofisi zimekuwa
zikipatikana katika Maktaba

hali iliyopelekea kupungua

kwa gharama za uandaaji wa

nyaraka.

Bw. Ntetele
sasa

alieleza
kuwa maktaba
imepiga hatua kubwa kwa
kufanikiwa kutengeneza na
kununua baadhi ya vitabu na
machapisho muhimu hatua
iliyosaidia watumishi kupata
taarifa wanazozihitaji kwa
urahisi ukilinganisha na wakati

inaanza ambapo ilianza na

machapisho 24 tu.

Alisema kwamba
maktaba imesaidia kuandaa,
kusimamia na kusambaza
machapisho kwa mawakili,
hatua ambayo imewawezesha
kutetea Serikali katika
Mahakama kwa mafanikio

makubwa ndani na nje ya nchi

Watumishi wakipitia vitabu na sheria mbalimbali katika Maktaba ya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
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Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi
wa Rasilimali Watu

Watumishi 60 wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali wapandishwa

gizolaRais waJamhuri ya

Muungano wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan alilolitoa
Mei Mosi mwaka huu kwenye
Maadhimisho ya Siku ya
Wafanyakazi Duniani lakutaka
watumishi wote wenye sifa
wapandishwe madaraja,
limeanza  kutekelezwa na
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ambapo watumishi
60 walipandishwa madaraja
kattka mwaka wa fedha
2020/2021.

Mkurugenzi
Utawala na Usimamizi wa
Raslimali Watu katika Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali,

wa
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Madaraja

Bw. James Kibamba aliyasema
hayo ofisini kwake alipokuwa
anazungumzia zoezi hilo
ambapo amesema limefanyika
na kukamilika kwa ufanisi.
“Watumishi 60 walioonekana
kuwa na sifa walipandishwa
madaraja baada ya uchambuzi
na uhakiki kukamilika
mtumishi mmoja
alibadilishiwa kada,” alisema
Kibamba.

na

Alisema watumishi hao
waliopandishwa madaraja
na aliyebadilishiwa kada

walipitishwa katika mifumo ya
kiutumishi na wameshaanza
kupata mishahara ya vyeo

Vyao vipya.

Kibamba alisema
kuwapandisha watumishi
madaraja katika Ofisi

kunasaidia kuongeza ufanisi
wa kazi kuwezesha watumishi
husika kukua katika maeneo
ya taaluma zao.

Hata hivyo Kibamba
amewataka watumishi wa
Ofisi kuendelea kuchapa kazi
kwa bidii na ufanisi ili kufikia
malengo ya Taasisi pamoja na
Serikali kwa ujumla.

Ofisa Tawala
Mwandamizi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Bw.
Geofrey Annaniah pia alisema



tayari Ofisi imepata kibali cha
kuajiri makatibu muhtasi 15 na
madereva wanane kwa ajili ya
kujaza nafasi zilizoachwa wazi
kwa lengo la kuongeza ufanisi
katika ofisi za mikoa.

Alisema Ofisi
imeendelea  kujaza  nafasi
za watumishi kutoka

watumishi wawili wakati Ofisi
inaanzishwa mwezi Februali
2018 hadi kufikia watumishi
144 mwezi juni 2021.

Alisema lengo la Ofisi
ni kuongeza watumishi kufikia
312 idadi ambayo ndiyo
inayokubalika kwa mujibu wa
ikama ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali.

“Tayari Ofisi ya Rais,

Menejimenti  ya  Utumishi
wa Umma na Utawala Bora
imeahidi kutupatia watumishi
wengine katika mwaka huu wa
fedha wa 2021/2022,” alisema

Annaniah.

Hata hivyo alisema
Ofisi imeshafanikiwa kuweka
mawakili wanaoiwakilisha

Serikali katika Mashauri ya
Madai na Usuluhishi katika
mikoa 15 yenye Masjala
ya Mahama Kuu nchini ili
kuongeza ufanisi wa kazi.
Aliitaja mikoa ambayo
tayari mawakili wa Serikali
wameshawekwa kuwa ni
Dodoma, Mwanza, Shinyanga,
Kagera, Mara, Mbeya Iringa,
Ruvuma, Arusha, Tanga,

Kilimanjaro, Tabora, Kigoma,
Rukwa na Mtwara.

Naye Afisa Utumishi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Neema Baltazary
alisema  Ofisi imeandaa
mpango wa mafunzo ya muda
mrefu na ya muda mfupi kwa
watumishi ili kukuza ujuzi na
kuboresha utendaji.

Alisema mpango huo
wa mafunzo utawahusisha
watumishi kutoka Idara na
Vitengo vyote vya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali ili
kujiendeleza katika kada zao
na kwamba watakaoshiriki
mafunzo watatunukiwa vyeti

vya ngazi mbalimbali.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu Bw.
James Kibamba akiwa katika picha ya pamoja na Maafisa kutoka Idara
ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu.
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MAKALA

Chapa -

Taswira Njema

va Ofisiya
Wakili Mkuu
wa Serikali

Mbele ya Jamii:

Ni muhimu
kwa Ofisiya
Wakili Mkuu

wa Serikali
Chapa (Branding) ni nini?

Chapa (Branding)
imefafanuliwa kama sanaa ya
kujenga na kuunda jina, ishara
au muundo unaotambulisha
na kutofautisha kati ya bidhaa
au huduma moja na nyingine.
Hata hivyo, Katika ulimwengu
wa sasa wigo wa maana ya
neno chapa umepanuliwa
kujumisha, namna ambavyo
utoaji wa huduma au biashara
yakounavyowezakutambulika,
kwa maneno mengine, chapa
ndiyo inayoipa huduma yako
au biashara yako utambulisho.
Inaweza pia kumaanisha jinsi
wateja wako wanavyotambua
na kupata uzoefu wa zaidi
katika huduma unayotoa au
biashara unayoifanya.

Chapa ni kitu chenye
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Mercy Kyamba J
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Idara ya Usimamizi wa w na Udhlbltl
Ubora

maana zaidi yanembo ya taasisi
tu, pamoja na mambo mengine
mengi, inaweza ikaangaliwa
pia jinsi ofisi inavyotoa
huduma kwa wateja na wadau

wake, sare za wafanyakazi,
kadi za utambulisho wa
wafanyakazi ,majengo na

hata vifaa vyake vya kazi na
matangazo inayotoa kuhusu
uendeshaji wa ofisi. Chapa
inapaswa kuwasaidia wadau
wako waweze kuitathmini
taasisi nafasi iliyonayo
sokoni na inavyojitofautisha

na washindani wake. Chapa
inaweza pia ikaonesha sifa,
nguvu na ‘utu’ wa huduma
zako.

Je Kuna Umuhimu wa
Taasisi kama Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
Kuwa na Chapa Nzuri?

Watu wengi hujiuliza, hivi
Ofisi kama ya Wakili Mkuu
wa  Serikali  inawajibika
kujenga chapa yake au hayo ni
mambo ya taasisi zinazofanya



biashara tu? Jibu ni ndio,
hata huduma katika utumishi
wa umma zinahitaji kuwa na
chapa nzuri. Kwa muda wa
miaka mitatu sasa tumekuwa
tunatoa huduma za kisheria
kwa kwa Serikali na taasisi
zake kwa umahiri mkubwa.
Kwa hiyo suala la chapa ni
jambo muhimu lisiloweza
kukwepeka. Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali ni taasisi ya
Serikali iliyoanzishwa kutoa
huduma za kisheria, yaani,
kuiwakilisha Serikali Kuu na
taasisi zake katika Mashauri
za madai na mashauri ya
usuluhishi. Vilevile, Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali ni
taasisi ya umma, inayopata
fedha kutoka HAZINA kama
zilivyo taasisi na mashirika
mengine mengi ya umma.
Wataalamu wa uchumi huwa
wanasema mara zote, rasilimali
daima ni chache ukilinganisha
na mahitaji hivyo ushindani
wa kupata fedha kulingana na
bajeti kati ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali na taasisi
zingine za umma ni jambo
lisiloepukika. Kuunda na kuwa
na chapa yenye nguvu daima
kutaiweka Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali katika nafasi
nzuri ya kupata fedha pamoja
na rasilimali za kutosha kutoka
Serikalini ili kutekeleza kazi
zake kwa umabhiri zaidi.
Piaiwapo Ofisi ya Wakili

Mkuu wa Serikali inataka
iendelee kubaki muhimu
mbele ya jamii, inapaswa

kujitahidi kutoa huduma kwa
ubora wa hali ya juu jambo
ambalo ndiyo kigezo muhimu

kinachofanya chapa yoyote

kuwa nzurt zaidi badala
yakuwa na nembo au alama
inayopendeza kwa macho.

Uborawahudumaunajumuisha
mambo mengi kama, usikivu
wa watoa huduma, uwezo wao
, urahisi wa upatikanaji wa
huduma tena kwa heshima
pamoja na mawasiliano kwa
ajili ya kuwapa wadau na
wateja taarifa za Mashauri zao
katika lugha nzuri na nyepesi
wanayoweza kuelewa.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ilivyoanzishwa kwa
Agizo la Rais kupitia Ibara ya
36(1) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Sheria
ile ile ilinayomuwezesha Rais
kuazisha Ofisi ya Umma pia
inampa mamlaka ya kuzivunja
kama ambavyo ataona inafaa.
Hii inamaanisha iwapo Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
itashindwa kutekeleza
majukumu yake kwa mujibu
wa sheria iliyoianzisha Ofisi
hii, Ofisi itakosa umuhimu
wa sababu ya kuwepo kwake
iwapo chapa yetu haitasimamia
makusudi ya  kuanzishwa
kwetu.

Hivi karibuni
tumeshuhudia ufutwaji  wa
baadhi ya ofisi za Serikali
ambazo  zilionekana  zina
umuhimu mwanzoni wakati
wa  kuanzishwa  kwake.
Haina maana kuwa Ofisi
hizi hazina umuhimu tena,
bali inawezekana kazi
walizozifanya zilipata mbadala
atakeyeweza kufanya kazi
vizuri zaidi kwa rasilimali
chache. Ili Ofisi ya Wakili

Mkuu wa Serikali ibaki na
umuhimu inapaswa kuwekeza
muda wakutosha na rasilimali
katika kuunda chapa yenye
nguvu kwa ofisi yetu kwa
kutoa huduma ubora zenye
kuongeza taswira njema kwa
taasisi yetu.

Kwa mujibu wa kifungu
cha 20 (1) cha Sheria ya
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (Utekelezaji wa
Majukumu) Sura ya 268
Wizara, Idara au Mashirika
ya Serikali yanaweza kupata
huduma za kisheria kutoka
kwa washauri wengine kwa
kibali cha Mwanasheria Mkuu
wa Serikali.

Kwakuwa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
imepewa mamlaka kisheria ya
kusimamia Mashauri pamoja
na Mashauri ya Usuluhishi

yanayoihusu Serikali na
taasisi zake ndani na nje ya
nchi kama tunavyofanya,

bado haimaniishi kuwa haki
hiyo ni yakipekee na haiwezi
kufanywa na  wanasheria
wengine .

Hali ya soko pamoja na
ushindani wa rasilimali unatoa
msukumo na kutuweka katika
uelewa kwamba tunapaswa
kufanya kazi yakuunda chapa
yenye nguvu licha ya mamlaka
tuliyonayo ni ya kisheria.
Uwepo wetu unapata uhalali
kwa jinsi tutakavyojibainisha
katika soko la utoaji huduma
za kuitetea Serikali na taasisi
zake kwa ufanisi na umabhiri
mkubwa. Kuna haja mahsusi
ya kujenga chapa yenye nguvu
na inayoaminika kwa Serikali
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na taasisi zake.

Umuhimu wa Chapa
Nzuri kwa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali

Kama tulivyoona, chapa nzuri
ni muhimu kwa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali (Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali)
sababu sio tu inaleta na kufanya
hisia nzuri ya kukumbukwa
na wadau lakini pia inaruhusu
wadau wetu na wateja kujua
nini cha kutarajia kutoka katika
taasisi yetu mahiri inayotoa
huduma za kisheria za kuitetea
Serikali na taasisi zake ndani
na nje ya Tanzania.

Chapa nzuri kwa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
ni nguvu itakayosaidia
wateja wetu  kutukumbuka
na kukumbuka huduma zetu
na itatupa ujasiri mkubwa
kwamba huduma zetu
zinakidhi mabhitaji ya wadau
wetu. Wadau wetu watakuwa
waaminifu kwa chapa yetu na
kuiamini ofisi pia

Chapa nzuri ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
ni njia bora ya kujitofautisha
na watoa huduma wengine na
kutufanya tuwe chaguo bora
katika kusimamia mashauri ya
Serikali na Taasisi zake bila
shaka wala wasiwasi kwamba
tutaifanya kazi yetu vizuri.
Chapa ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali imejengwa
kuwa na uwakilishi wenye
umakini na wote tunatambua
kuwa tunaaminiwa na Serikali
na tunafanya kazi zetu kwa
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umakini mkubwa.

Wasifu na usikivu wetu
kwa wadau utaongeza thamani
ya huduma zetu kwa Serikali
na taasisi zake na hivyo Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kuweza  kusimama  zaidi
katika tasnia yetu ya Sheria
kama taasisi inayojitambua
na yenye kufanya kazi zetu
kwa weledi na kwa kufuata
sheria, miongozo na taratibu
zillizopo katika kufanya kazi
zetu. Hii inatutofautisha na
wengine, hata tunaposimama
mahakamani.

Chapa nzuri ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
inajenga uaminifu kwa wadau
wetu na kuweka sifa ya taasisi
yetu kuaminika =zaidi kwa
wateja wapya ambao bado
hawajatumia huduma zetu.
Hali hii inaboresha morali
ya watumishi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali na
kuridhika kwa sababu kufanya
kazi katika taasisi yenye chapa
ambayo ina sifa nzuri na
kuheshimika katika Utumishi
wa Umma huleta faraja na
hisia ya umuhimu wa mtumishi
kama sehemu ya taasisi bora
na yenye kufanya kazi zake
kwa umabhiri.

Hitimisho

Kuunda chapa yenye nguvu
kwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kunahitaji kila
mmoja wetu kushiriki katika
kujenga taswira nzuri na
wajihi utakaotufikisha kuwa na
chapa yenye nguvu. Itapelekea

kujenga hisia isiyosahaulika
na ya kudumu kwa wadau na
wateja wetu. Ikumbukwe sio tu
tukio la siku moja, bali ni kazi
ya kudumu na ya wakati wote.

Sisi sote katika Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali tuna
deni la wajibu wa utunzaji
wa chapa njema ya Ofisi ili
kuhakikisha kuwa inadumu
lakini pia inasimama bila
mbadalawakenaOfisiyaWakili
Mkuu wa Serikali inasimama
katika umati wa utoaji huduma
za kuitetea Serikali na taasisi
zake mahakamani na katika
mabaraza ya usuluhishi ndani
na nje ya nchi. Utendaji mzuri
wa kazi zetu unapaswa daima

kuwa kanuni inayoongoza
wafanyakazi wote kwamba
chochote tunachofanya,

tunafanya hivyo kwa ubora
kwa lengo la kutoa na kujenga
hisia chanya isiyosahaulika
na ya kudumu kwa wateja
wetu mara tunapopata fursa ya
kuitumikia Serikali na taasisi
zake.

¢ Ofisi ya Wakili
Mkuu wa
Serikali inao
wajibu mkubwa wa
kuendesha, kuratibu

na kusimamia
kikamilifu Mashauri

Wakili Mkuu wa
Serikali







Joan John
Mkaguzi Mkuu wa Ndani

itengo cha Ukaguzi wa
dani Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali (Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali) ni
moja ya vitengo muhimu katika
utekelezaji wa majukumu ya
Ofisi. Jarida la Wakili Mkuu
limezungumza na Mkaguzi wa
Ndani Bi Joan John kuhusu
umuhimu wa kazi za ukaguzi
wa ndani kwa taasisi, hususani
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali.

Jarida La Wakili Mkuu:

Mara nyingi tumeona mkifanya
kazi zenu za Ukaguzi wa Ndani
kwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
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Umuhimu wa Ukaguzi
wa Ndani, Ofisiya
Wakili Mkuu wa
Serikali

Serikali. Ukaguzi wa ndani ni nini hasa na
kazi zenu ni zipi?

Mkaguzi wa Ndani Bi Joan John;
Ukaguziwandaniniukaguzi huruunaotoa
uhakikisho (objective Assurance) na
ushauri kwa Menejimenti ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali kwa lengo
la kuboresha shughuli za taasisi na
kuongeza tija, uwazi na uwajibikaji
katika uendeshaji wa taasisi yetu na
usimamizi wa rasilimali za umma. Pia,
Ukaguzi wa Ndani husaidia taasisi yetu
kutimiza malengo yake kwa kutathmini
na kuboresha usimamizi wa vihatarishi,
udhibiti wa ndani, na utawala bora.

Jarida La Wakili Mkuu:
Kwanini unafanyika ukaguzi wa ndani?

Mkaguzi wa Ndani Bi Joan John;

Tunafanya ukaguzi wandani ili kuweza kuangalia na kujiridhisha
iwapo kuna udhibiti wa ndani na usimamizi madhubuti wa
viatarishi ili kuwezesha Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kufikia
malengo yake. Katika kujiridhisha kuwa Ofisi yetu inafanya
kazi kwa mujibu wa sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ya
kiutendaji huwa tunaangalia mambo yafuatayo: -

Kwanza, huwa tunafanya tathmini ya usimamizi wa
vihatarishi ambavyo vinaweza kuleta athari katika uendeshaji
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Kila taasisi kuna
vihatarishi vya aina mbalimbali ikiwa ni pamoja na viatarishi
vya kutowahudumia wateja inavyotakiwa; vihatarishi vya kiafya
na usalama, vihatarishi vinavyohusiana na fedha, vihatarishi
vya mifumo ya udhibiti wa ndani n.k. Kwa maana hiyo wajibu
wetu ni kufanya tathmini ya usimamizi wa vihatarishi hivyo
kwa umakini na kushauri menejimenti hali halisi ya usimamizi
wa vihatarishi ndani ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.

Ufunguo wa mafanikio kwa taasisi yeyote ile ni kudhibiti



vihatarishi kwa ufanisi zaidi
kuliko washindani na kwa
ufanisi zaidi kulingana na
mahitaji ya wadau.

Ili  kutathmini jinsi
vihatarishi  vinavyodhibitiwa
katika Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali, mkaguzi wa
ndani atatathmini ubora wa
michakato ya usimamizi wa
vihatarishi, mifumo ya udhibiti
wa ndani na mchakato wa
utawala bora na uwajibikaji
na kutoa taarifa kwa ngazi
ya juu zaidi ya usimamizi
wa watendaji. Sisi hupeleka
taarifa zetu za Ukaguzi kwenye
Kamati ya Ukaguzi ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
ambayo ina wajumbe kutoka
ndani na nje ya Ofisi yetu.
Kamati hii ni huru na imepewa
mamlaka ya kisheria kutoa
maelekezo kwa Menejimenti.

Pili, Kusaidia
Menejimenti ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali katika

uboreshaji wa mifumo ya
udhibiti wa ndani. Wakaguzi
wote wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali wana ujuzi juu
ya usimamizi wa viatarishi
ambavyo vinaweza kuathiri
umadhubuti wa mifumo ya
udhibiti wa ndani katika Ofisi
yetu. Ujuzi huo hutuwezesha
kufanya kazi kama washauri
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali  katika  kuboresha
mifumo ya udhibiti wa ndani
na utendaji wa kazi katika
taasisi yetu.

Aidha kama washuri
wa Ofisi tunaweza kusaidia
kubainisha mapungufu
na kutoa mapendekezo ya
maboresho katika mifumo
ya udhibiti ndani ili Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali iweze
kufanya kazi zake kwa weledi
na mafanikio yaliyokusudiwa

wakati wa kuanzishwa kwake.
Kwa Mfano, kama kuna mradi
unatekelezwa - mkaguzi wa
ndani anaweza kusaidia katika
kubainisha viatarishi vya mradi
na hatua stahiki za kuchukua
katika  kudhibiti  viatarishi
hivyo.

Jarida La Wakili Mkuu:

Ukiacha haya uliyoyagusia,
nini hasa faida ya kufanya
ukaguzi wa ndani wakati kila
mwaka wakaguzi kutoka Ofisi
ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali
(CAG) wanafika kufanya
ukaguzi?

Mkaguzi wa Ndani Bi Joan John;
Faida za kufanya Ukaguzi wa
ndani ziko nyingi katika Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali.
Endapo taarifa itatolewa kwa
Menejimenti na Kamati ya
Ukaguzi, kwamba imefanyika
tathmini ya usimamizi wa
vihatarishi pamoja na mifumo
yaudhibiti wandaninakushauri
uboreshaji  pale inapobidi.
Pia kwa kuzingatia ushauri
uliotolewa na kufanyiwa kazi
itaiwezesha menejimenti;-

i. Kufikia malengo yake
kwa ufanisi kama
yalivyoanishwa  kwenye

Mpango Mkakati wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali.

ii. Kuchukua  hatua  kwa
wakati ikiwa ni pamoja
na kuboresha mifumo ya
udhibiti wandani kama kuna
mapungufu yameonekana
wakati wa kufanya tathmini
ya mifumo ya udhibiti wa
ndani wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali

1. Kuchukua hatua kwa

wakati kama kuna
mapungufu ya uendeshaji
na usimamizi wa rasilimali
za umma katika taasisi yetu.

Jarida La Wakili Mkuu

Je, unaweza kusema Kitengo
cha Ukaguzi wa Ndani Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kimefanikiwa katika utendaji
wake wa kazi?

Mkaguzi wa Ndani Bi Joan John;
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani
ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
kimeweza kutekeleza majukumu
yake kwa ufanisi mkubwa na
kwa kuzingatia Sheria, Kanuni
na Miongozo iliyowekwa katika
dhana nzima ya ukaguzi wa
ndani. Kwa takribani miaka
mitatu sasa, tumefanya kazi yetu
ya kukagua Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kwa weledi mkubwa.
Hali kadhalika, Menejimenti ya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
kwa kuona umuhimu wa ukaguzi
wa ndani imeweza kuzingatia na
kutekeleza ushauri unaotolewa
na Kitengo cha Ukaguzi wa
Ndani pamoja na Kamati ya
Ukaguzi wa Ndani hivyo
kupelekea mifumo ya udhibiti
wa ndani ya uendeshaji wa
Ofisi na usimamizi wa rasilimali
kuendelea kuimarika.

Jarida la Wakili Mkuu wa Serikali;

Tunakushukuru kwa majibu ya
maswali yetu. Tuna imani hata
sisi mtatukagua ili kuona kama
Jarida la Wakili Mkuu wa Serikali
linatekeleza wajibu wake kwa
Ofisi na wadau wetu vizuri.

Mkaguzi wa Mkuu wa Ndani Bi Joan John;
Nashukuru sana. tutafanya hivyo.
Asante.
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Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali yaongezewa
Bajeti

fisi ya Wakili Mkuu wa

Serikali  imefanikiwa
kuongezewa ukomo wa bajeti
yake ya mwaka 2021/2022
ukilinganisha na bajeti ya
mwaka 2018/2019 wakati
Ofisi
yamesemwa na Mkurugenzi

inaanzishwa. Hayo
wa Idara ya Mipango wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali Dkt. Abdul Mussa
alipozungumza na Jarida la
Wakili Mkuu wa Serikali.
Katika mwaka wa
fedha 2018/2019 wakati wa
kuanzishwa kwa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Mussa ameliambia
Jarida hili kuwa Ofisi
ilitengewa bajeti ya kiasi cha
shilingi 4,171,217,000 kwa
matumizi mengineyo na kwa
mwaka wa fedha 2021/2022
Ofisi imetengewa kiasi cha
shilingi  12,131,347,000.00
kwa matumizi mengineyo,
Akifafanua zaidi, Dkt.
Mussa amesema ongezeko
la bajeti kwa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali imekuwa
ikiongezeka kila Mwaka wa
Fedha. Mwaka 2018/2019
Ofisi ilipangiwa bajeti ya
shilingi bilioni 4.1, mwaka
2019/2020 shilingi bilioni
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Dkt. Abdul Mussa Ally

Mkurugenzi wa Mipango

7.2, mwaka 2020/2021 shilingi
bilioni 11.4 na mwaka huu wa
fedha wa 2021/2022 shilingi
bilioni 12.1.

Dkt. Mussa amesema
kuongezwa kwa bajeti ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
ni kutokana na kuongezeka
kwa kazi na majukumu ya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, ikiwa ni pamoja na
uamuzi wa Serikali kuitaka
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kusimamia Mashauri
na mashauri mbalimbali ya
Serikali, ndani na nje ya
nchi kwa Serikali na Taasisi

zake zote. Sababu zingine ni
pamoja na kuongezeka kwa
idadi ya watumishi, kufikia
watumishi 161 ikilinganishwa
na watumishi wawili
waliokuwepo wakati Ofisi hii
inaanza mwaka 2018.

Aidha ongezeko hili
la bajetti ni kutokana na
kuhakikisha kuwa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
inatekeleza  kwa  ufanisi
majukumu ya Ofisi kila siku.
Ongezeko hilo pia linatokana
na kuanzishwa kwa Ofisi za
mikoa na ushirikiano uliopo
baina ya Viongozi Wakuu,



Menejimenti na watumishi wote kwenye mchakato mzima wa maandalizi ya bajeti yenye uhalisia
na mabhitaji halisi ya utekelezaji wa majukumu ya Ofisi.

Dkt. Mussa amesisitiza umuhimu wa kila Idara na Vitengo kufuata maelekezo ya Afisa
Masuuli, kwa kufanya kazi zao kwa umakini na kuhakikisha tunatumia rasilimali fedha tuliyopewa
kwa wakati ili kufanikisha malengo yetu kama yalivyo ainishwa katika Mpango Mkakati na
Mpango Kazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

KOngezeko la Bajeti katika Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikal \
kwa Miaka 4 Tangu kuanzishwa Kwake

Na. MWAKA BAJETI
1. 2018/2019 4,171,217,000.00
2. 2019/2020 7,288,327,000.00

4. 2021/2022 12,131,347,000.00

o .

Mkurugenzi wa Mipango Dkt. Abdul Mussa Ally (katikati) akiwa pamoja na Maafisa
Mipango Jumanne Gwau, Suzana Ngowi na Zuhura Kussaga
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
yakamilisha Mpango Mkakati wa
Ofisi wa Miaka Mitano na Mfumo wa
Usimamizi wa Viashiria Hatarishi

Mpango Mkakati

fist ya Wakili Mkuu
wa Serikali (Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali)

imeandaa Mpango Mkakati
wa miaka mitano unaoanzi

mwaka 2021/2022 hadi
mwaka 2025/2026. Hii
inafuatia  kukamilika kwa

Mpango Mkakati wa muda
mfupi (interim strategic plan)
ulioandaliwa  wakati  Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
wakati imeanzishwa mwaka
2018.

Mpango Mkakati ni
taarifa iliyoandaliwa yenye
kuonesha dira na dhima ya
taasisi husika, mpango mkakati
unaonesha malengo na shabaha
za taasisi na vipaumbele katika
kipindi cha miaka mitano (5)
jjayo 1li kuweza kufikia dira na
dhima inayotarajiwa.

Mpango Mkakati mpya
umepatikana  kutokana na
rasilimali watu na fedha ndani
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali bila kutegemea nguvu
yeyote kutoka nje jambo
linalothibitisha kukomaa kwa
Idara ya Mipango ndani ya
Ofisi Pamoja na wafanyakazi
wote wa taasisi hit muhimu ya
umma.
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Kabla ya maandalizi
haya Ofisi kwa kushirikiana
na Idara ya Mipango ilitoa
mafunzo ya kuandaa Mpango
Mkakati kwa Wakuu wa Idara
na Vitengo na Maafisa Bajeti
wote wa Idara na Vitengo.
Mafunzo haya yalilenga kutoa
uelewa juu ya umuhimu wa
Mpango Mkakati na namna
sahihi ya kuandaa Mpango
huo.

Maandalizi

ya Mpango
Mkakati mpya wa
Ofisi ya  Wakili

Mkuu wa Serikali
yamejumuhisha Idara
na vitengo vyote
vilivyopo katika
Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali ambao
waliratibu shughuli za
kila Idara na Vitengo
kuandaa malengo
makubwa sita (6) ya taasisi
yatakayopelekea kufikiwa
kwa Dira ya Taasisi katika
kipindi cha miaka mitano (5)
jjayo. Aidha Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali iliandaa
kikao kilichoshirikisha wadau
wa nje wanaoshirikiana na

Ofisi ili kuweza kupata maoni *

yao katika kuandaa Mpango
Mkakati huo.

Umuhimu wa Mpango
Mkakati huu katika Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali ni
kuwezesha mpangilio mzuri
wa matumizi ya rasilimali,
na pia kuifanya Ofisi kuweka
vipaumbele na  kuonesha
mwelekeo wa taasisi kwa
uyjumla wake. Pia Mpango
Mkakati utasaidia kufanya

tathimini ya malengo ya taasisi
na kuonesha mgawanyo wa
majukumu na ufuatiliaji.

Dkt. Abdul Mussa Ally
Mkurugenzi wa Mipango




Mfumo wa Usimamizi wa

Vihatarishi

K:ika hatua nyingine
uhimu, Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali (Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali)
imefanikiwa kukamilisha
Mfumo wa Usimamizi wa
Vihatarishi.  Mfumo  huu
umeandaliwa kwa kushirikisha
Idara na Vitengo vyote kwa
kuainisha vihatarishi kulingana
na shabaha na malengo
waliyojiwekea katika Idara na
Vitengo vyao. Serikali kupitia
Taasisi zake iliamua kuanzisha
Mfumo wa Usimamizi wa
Vihatarishi taasisi
za umma ili ziweze kufikia

kwenye

malengo yake waliyojiwekea
Wakuu  wa Idara
na Vitengo ambao ndio
wamiliki wa vihatarishi (Risk
Owner) vya Idara na Vitengo
vyao, kwa kushirikiana na
mabingwa wa vihatarishi (Risk
champions) wa kila Idara na
Vitengo walitoa ushirikiano
mkubwa katika maandalizi
ya mfumo wa usimamizi wa
vihatarishi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali uliowezesha

kukamilika kwa kazi hii
muhimu kwa taasisi yetu.
Kabla ya  kuandaa
mfumo huu wa vihatarishi
Ofisi kwa kupitia Idara ya

Mipango iliwapatia mafunzo 2
Wakuu wa Idara na Vitengo
pamoja na mabingwa wa _

vihatarishi kutoka katika idara
na vitengo vya Ofisi. Mafunzo

haya yalilenga kuelezea maana “ %

halisi ya vihatarishi umuhimu

wa kuainisha vihatarishi na &

jinsi ya kuandaa mfumo mzima
wa vihatarishi.

Mfumo huu ni muhimu
sana kwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali na utasaidia Ofisi
kudhibiti vihatarishi ambavyo
havikutarajiwa wakati taasisi
inaweka malengo yake katika
Mpango Mkakati wake wa
miaka mitano. Hali kadhalika,

mfumo huu utasaidia Ofisi ]
kutekeleza malengo yake kwa |
ufanisi kwa kuwa vihatarishi §

vimekwisha kubainishwa
na kuwekewa mikakati ya
kuvipunguza  makali  au
kuvikabili ili visilete madhara
kwa taasisi katika utekelezaji
wa shughuli zake za kila siku.

Baada ya kukamilika ..

kwa mfumo huo, Idara ya
Mipango imeweka mikakati
ya kuendelea kutoa mafunzo

ya Mfumo wa Vihatarishi kwa #

watumishi wote na umuhimu
wake katika Ofisi yetu, pia
Idara ipo katika maandalizi ya
Rejista ya Vihatarishi.

=
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Serikali inastahili kulipwa adaya
kuendeshea kesi kama ilivyo kwa mawakili

arche 3 Septemba, 2021,

Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam (Mhe.
Jaji Yose Mlyambina) ilitoa
uamuzi kwenye Shauri la Juma
Mganga Lukobora (Mleta
Maombi) na Wenzake dhidi
ya Tanzania Medicine and
Medical Devices Authority
(TMDA) na Wenzake (Wajibu
Maombi), maombi ya Madai
Na. 642 ya mwaka 2020.
Shauri hili lilihusu madai ya
gharama za shauri kwa upande
wa Serikali.

Hoja zilizobishaniwa zilikuwa
ni kama ifuatavyo:

(1) Je, iwapo Serikali, kama
mshiriki aliyeshinda katika
shauri la madai, ina haki
ya kulipwa gharama. Kama
ndiyo, kigezo cha utoaji tuzo
ya gharama zinazotokana na
ada ya maelekezo kwa Serikali
kuendesha shauri ililoshinda
kinapaswa kuwa nini?.

(i1)) Je, na wapi fedha
inayolipwa kama ada vya
maelekezo kwa Shauri

zinazohusu Serikali inapaswa
kwenda?.

Kwa upande wa Mleta
Maombi walidai kuwa Serikali
haipaswi kulipwa gharama za
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binafsi. -

George Mandepo
Mkurugenzi wa Usuluhishi

maelekezo ya Mawakili wa
Serikali kuendesha mashauri
ya Serikali. Mwombaji alitoa
hoja tatu, moja alisema kuwa,
Serikali hailipi ada yoyote
Mahakamani; pili, Mawakili
wa Serikali wanalipwa na
Serikali kutokana na kodi
ambayo hukusanywa kutoka
kwa walipa kodi akiwemo
Waombaji. Tatu, katika
kuendesha mashauri, Mawakili
wa Serikali wanatimiza
“wajibu wa umma”.

KwaupandewaWajibuMaombi
ambao waliwakilishwa na Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
walieleza kwamba Serikali
inapaswa kutunukiwa gharama
sawa na Mawakili binafsi kwa
sababu zifuatazo:

(1) Serikali inaingia gharama
za kuendesha Mashauri kama
ilivyo kwa watu binafsi;

(1) Mawakili binafsi hawana
tofauti na Mawakili wa Serikali



katika majukumu yao;

(111) Katika Sheria ya Mawakili
Sura ya 341, Juzuu la Marejeo
ya Mwaka 2019, Mawakili wa
Serikali wanatambuliwa kama
Mawakili.Hivyo,
zinazosimamia malipo kwa
Mawakili hazikumaanisha
kuwatenga
Serikali wasilipwe gharama
za maelekezo ya kuendesha
Mashauri;

(iv) Ili kulipwa gharama
za  kuendesha  Mashauri,
haihitajiki kuthibitisha
gharama zilizotumika kwa
kuleta stakabadhi za matumizi.

Kanuni

Mawakili wa

UCHAMBUZI NA UAMUZI

Katika uamuzi wake, baada ya
kuchambua Sheria na Mashauri
mbalimbali, Mhe. Jaji Yose

Mlyambina alibainisha
yafuatayo:
a. Mhusika aliyeshinda

Shauri ya madai lazima
arudishegharamazaShauri
kutoka kwa upande ambao
haukushinda. Zaidi ya
hayo, mhusika aliyefaulu

hapaswi kunyimwa
gharama 1sipokuwa
kwa “’sababu nzuri’ au
sababu  zinazokubalika

au isipokuwa kuwe na
mazingira maalum au
mahsusi ya kufanya hivyo;
b. Kwa mujibu wa Kifungu
cha 30 (2) cha Sheria ya
Mwenendo wa Madai,
Sura ya 33 Juzuu ya

Marejeo ya 2019, utoaji wa gharama uko katika busara
(discretion) ya Mahakama;

. Mawakili wa Serikali wanachukuliwa kuwa n1 Mawakili

kwa madhumuni ya utendaji wa kisheria kama Maafisa
wa Mahakama. Hata hivyo, sheria ya sasa inayosimamia
malipo ya Mawakili haitoi ada au malipo mahususi kwa
Mawakili wa Serikali wanaoshughulikia Mashauri ya
Serikali. Mapungufu hayo yanahitaji kushughulikiwa
katika sheria zetu;

. Hakuna ubishani kwamba Serikali haiwezi kushughulikia

mgogoro au Shauri lolote katika Mahakama au Mabaraza
ya Usuhuluhishi pasipo kuingia gharama ambazo ni wazi
zinatumika kutoka kwa fedha za umma;

. Mawakili wa Serikali wanapoendesha Mashauri kutoka

Wizara, Idara au Taasisi za Umma kunajenga uhusiano wa
Wakili na Mteja. Katika hali hiyo, Ofisi ya Wakili Mkuu
inashughulikia Mashauri kama kampuni nyingine yoyote
ya Uwakili na katika hili, Ofisi ya Wakili Mkuu ndiyo
Wakili wa Umma.

. Kwa vile kazi inayofanywa na Mawakili binafsi ina uzito

sawa na ile ya Mawakili wa Serikali, ni dhahiri kwamba
Serikali inapaswa kupata malipo ya gharama ya ada ya
maelekezo na malipo mengine kwa kazi inayofanywa na
Mawakili wa Serikali;

. Ni wazi kwamba ingawa Serikali inaweza kuwajibika

kama mtu yeyote binafsi, kwa usawa, Serikali pia ina haki
ya kulipwa fidia kama mtu yeyote binafsi katika shauri la
madai ikiwa ni pamoja na haki ya kulipwa fidia ya ada za
maelekezo ya kuhudhuria mashauri ya Serikali;

. Hakuna haja ya kutoa risiti ili kuthibitisha gharama

iliyotumikakwa Serikalipale inapodai kurejeshewa gharama
zake. Kukosekana kwa ada ya maagizo ya kufungua na
kuendesha Shauri kwa Mawakili wa Serikali hakuzuii kudai
gharama zinazofaa baada ya kushinda Shauri.

. Katika nchini nyingine kama vile India, ada na malipo

ya Maafisa wa Sheria na Wanasheria wa Serikali kwa
kushughulikia mashauri ya kisheria kwa niaba ya Serikali
zimewekwa wazi katika Sheria. Utaratibu huo unaweza
kutumika hapa nchini ili kusaidia Mahakama katika kuamua
kwa urahisi stahili za malipo kwa Mawakili wa Serikali.

Mhe. Jaji alifafanua kuwa katika mashauri yanayohusu Serikali
ipo hajaya Serikali kuweka mfumo wa Wizarana Idara za Serikali
kuwa zinalipa ada ya Maekelezo kwa Wakili Mkuu wa Serikali
kwa ajili ya kugharamia usimamizi na uendeshaji wa mashauri
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yanazoihusu Serikali. Ada hizo zinapodaiwa Mahakamani baada
ya Serikali kushinda mashauri, ziwe zinarejeshwa kwenye Ofisi
inayohusika na uendeshaji ambayo ni Mwanasheria Mkuu wa
Serikali au Wakili Mkuu wa Serikali kwa kadiri itakavyokuwa.

Mfumo huu utaweka uwajibikaji wa Sekta ya Umma
kuhusu ugharimiaji wa mashauri na pia unaweza kupunguza
matumizi makubwa ya fedha za umma katika uendeshaji wa
mashauri kwani kuna uwezekano wa zaidi ya chanzo kimoja
kutumika katika kugharimia mashauri husika.

Mhe. Jaji katika Shauri hilo alieleza kuwa gharama za
Shauri zinazolipwa kama fidia ni mapato ya umma kama ilivyo
katika sekta nyingine za uzalishaji ambazo Serikali hupata
mapato kwa njia ya kodi,ushuru, ada, ushuru au adhabu au tozo.

Kwa ajili ya kuwa na chanzo dhabiti cha utunzaji wa
fedha hizo zitokanazo na ada ya Shauri na fidia za kimahakama,
Mahakama ilielekeza kuwa Serikali inaweza kuanzishwa kwa
Mfuko Maalum wa Mashauri (Special Litigation Fund - SLF)
ambao chanzo chake kinaweza kujumuisha gharama zinazolipwa
kwa Serikali kutoka kwenye Shauri za madai au usuluhishi
ambazo Serikali imeshinda.

Mfuko huu unaweza kuanzishwa kisheria na sheria ikatoa
masharti yanayosimamia utoaji rasmi maelekezo ya ugharimiaji
wa kila Shauri kwa Wakili Mkuu wa Serikali. Mahakama
iliona kuwa Mfuko huo Maalum unaweza kufanana na Mifuko
mingine ya Kisheria iliyoanzishwa kwenye sekta mbalimbali za
umma ikiwamo Mfuko wa Barabara ulioanzishwa kwa lengo
la kusaidia uendelezaji wa Barabara na fedha yake inatozwa
kutokana na matumizi ya barabara na ushuru wa mafuta, usafiri,
leseni, tozo za uzito wa magari, faini ya ukiukwaji wa Sheria za
Barabara nk.

UMUHIMU WA UAMUZI HUU

Uendeshaji wa Mashauri ya madai na mashauri ya
usuluhishi unatumia gharama kubwa. Jukumu hilo ambalo
kuanzia mwaka 2018 lipo chini ya Ofisi ya Wakili Mkuu
linahitaji miundombinu, rasilimali watu na fedha za kutosha na
zinazopatikana kwa wakati. Kwa mfumo uliopo, ingawa Serikali
inategemea utekelezaji wa majukumu yake kupitia Bajeti Kuu
iliyopitishwa na Bunge, kwa upande wa shughuli zinazohusu
ufunguaji wa mashauri Mahakamani na kwenye Mabaraza ya
Usuluhishi hausubiri bajeti. Serikali imekuwa ikishitakiwa au
ikishtaki katika kipindi chote cha mwaka pasipo kujali fedha za
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kuendesha Shauri husika zipo
au hazipo.

Ili
endelevu na wenye uhakika
wa kupata fedha za kusaidia
katika uendeshaji wa mashauri
yanayoihusu Serikali, kama
ilivyoshauriwa katika Shauri
hii, kuanzisha kwa Mfuko wa
Shauri za Madai na Usuluhishi
(Litigation and Arbitration
Fund)  ambao
kwa ajili ya shughuli zote
zinazohusiana na na Masuala
ya Shauri ya Madai
Usuluhishi. Mfuko
muhimu utakuwa chini ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali na
pamoja na masuala mengine
utasaidia pia katika kugharimia
maandalizi ya Shauri, mafunzo
ya Mawakili na wadau
mengine ambao wanahusika
katika uendeshaji wa Shauri
zinazoihusu Serikali.

kuwa na mfumo

utatumika

na
huo

Kupitia
ada hizo,
Serikali inaweza
kuanzisha
Mfuko Maalumu
wa Mashauri
(Special
Litigation Fund)



Mahakama Kuu yatengua Tuzo ya
Msuluhishi kwa kukiuka Sera na Sheria za
Nchi zinazosimamia Manunuzi ya Umma.

namotarehe 1 7Septemba

2021, Mahakama Kuu,
Kitengo cha Biashara ilitoa
Hukumu katika shauri baina
ya M/S Marine Services Co.
Ltd dhidi ya M/S Gas Entec
Company Ltd, Consolidated
Misc. Commercial Cause
Nos. 25 & 11 za Mwaka2021
lililokuwa mbele ya Mhe. Jaji
Dkt. Deo John Nangela.

Shauri hili lilitokana
na ombi lililowasilishwa na
M/S Marine Services Co. Ltd,
ambayo ni Taasisi ya Umma,
wakipinga tuzo iliyotolewa
tarche 28 Januari, 2021 kwa
Mlalamikiwa, M/S Gas Entec
Company Ltd, na Msuluhishi
Eng.Julius Mamiro ambapo
Kampuni M/S Marine Services
Co.Ltd  ilitakiwa  kulipa
kiasi cha Dola za Marekani
1,333,750.

CHANZO/KIINI CHA
MGOGORO
Tareche 3 Septemba,

2018, Kampuni ya M/S Marine
Services  Co.Ltd, ilingia
Mkataba na Kampuni ya M/S
Gas Entec Company Ltd wa
utengenezaji wa Meli mpya
katika Ziwa Victoria kazi hiyo
ilipaswa kukamilika ndani ya
miezi 24.

Hata hivyo, kwenye
hatua za utekelezaji wa
Mkataba, Kampuni ya M/S Gas
Entec Company Ltd ilitaka,
kupitia Msimamizi wa Mradi,
bei ya Mkataba ifanyiwe
marekebisho na kuongezwa
kiasi cha Dola za Kimarekani
1,513,750 ambayo ilitokana na
kukodi kreni. Jambo ambalo
liliibua mgogoro kwa pande
hizi mbili na hivyo kupelekwa
kwa Msuluhishi kwa ajili ya
uamuzi.

Msuluhishi alikubaliana
na hoja za Kampuni ya M/S
Gas Entec Company Ltd na
hivyo kuamuru kuwa bei ya
Mkataba ilipaswa kufanyiwa
marekebisho kutoka Dola za
Marekani 39,000,000 hadi
Dola za Marekani 40,513,750
kwa kuongeza jumla ya Dola
za Marekani 1,333,750

Uamuzi huo wa
Msuluhishi haukuiridhisha
Kampuni ya M/S
Marine  Services Co.Ltd,
wakiwakilishwa na Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
(kupitia Bw. George Nathaniel
Mandepo, Wakili wa Serikali
Mkuu) iliamua  kuupinga
Uamuzi kwenye Mahakama
Kuu ya Tanzania, Kitengo cha
Biashara.

Katika

hoja Zao,

Mawakili Serikali
waliiomba Mahakama
kutengua Tuzo ya Msuluhishi
kwa kuwa inakinzana na Sheria
na Sera za Nchi. Hii ni kwa
sababu Msuluhishi aliamua
kuongeza bei ya Mkataba
kinyume na matakwa ya
Kanuni ya 110 (5) hadi (8) ya
Kanuni za Ununuzi ya Umma
Tangazo la Serikali Na.446 la
mwaka 2013, ambayo inazuia
ongezeko labei ya mkataba bila
idhini kutoka kwa mamlaka
zinazohusika katika mchakato
wa zabuni.

Pia uamuzi wa
Msuluhishi ulikiuka Kanuni
ya 61(1) hadi (4) ya Kanuni za
Ununuzi wa Umma inayotaka
kuwepo kwa idhini ya
Mamlaka husika kuruhusu kazi
kwenye Mkataba unaozingatia
mchakato wa manunuzi kabla
ya kufanya  marekebisho
yoyote ya bei. Mawakili wa
Serikali  walisisitiza kuwa
hakuna upande katika Mkataba
wenye uwezo wa kuchukua
hatua pasipo  kushirikisha
upande mwingine.

Kupitia  hoja  hizi,
Mawakili wa Serikali
walilomba Mahakama kutumia
kifungu cha 75 (2) (g) cha
Sheria ya Usuluhishi, Sura
15, Juzuu ya Marejeo ya

wa
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mwaka 2020, kutengua Tuzo
ya usuluhishi kwa sababu
ya ukiukwaji mkubwa wa
taratibu.

UAMUZI WA MAHAKAMA
KUU

Mahakama ilikubaliana
nahoja za Mawakili wa Serikali
waliokuwa  wanaiwakilisha
Kampuni ya M/S Marine
Services Co. Ltd, kwamba
Tuzo hiyo ilikuwa inakinzana
na Sheria na Sera ya umma
zinazosimamia Ununuzi wa
Umma hususani Sheria ya
Manunuzi Sura ya 410 na
Kanuni zake kwa Msuluhishi
kuridhia kuongeza bei ya
Mkataba pasipo kuwepo kwa
idhini ya Mwajiri kwenye

Mkataba husika. Kwa hiyo
Tuzo hiyo ni batili na haina
nguvu kisheria kwa kuwa
imetolewa kinyume na sera
ya umma na inakiuka kifungu
cha 75(2)(g) cha Sheria ya
Usuluhishi, Sura ya 15, Juzuu
ya Marejeo ya 2020 na hivyo
haiwezi kuachwa kubakia
kama ilivyotolewa.

MANUFAA KATIKA
UAMUZI

Kutokana na uamuzi
huo, Serikali imeweza kuokoa
kiasi cha Dola za Kimarekani
1,333,750 ambazo Kampuni
ya M/S Gas Entec Company
Ltd ilishinda kwenye hatua ya
Usuluhishi.

Aidha,

uamuzi  huu

umetoa pia mwelekeo wa
kisheria wa namna Tuzo
ya Msuluhishi inavyoweza
kutenguliwa iwapo itakiuka
Sera za Nchi.

Msimamo wa
Mahakama kupitia uamuzi huu
umeweza kutoa mwanga wa
namna ukiukaji wa Sheria kwa
mujibu wa kifungu cha 75(1)
cha Sheria ya Usuluhishi, Sura
ya 15, Juzuu ya Marejeo ya
2020, unavyoweza kutafsiriwa
na kusaidia kutengua Tuzo ya
Usuluhishi. Hivyo, uamuzi huu
umeongeza wigo wa utenguzi
wa Tuzo iwapo Mahakama
itajiridhisha kuwa, Tuzo au
mwenendo wa  Usuluhishi
wa mgogoro husika vilikiuka
kwa kiasi kikubwa Sheria na
taratibu.

George Mandepo (katikati) Mkurugenzi wa Usuluhishi akiwa pamoja na
mawakili wa Serikali, Erigh Rumisha (kulia) na Zakaria Kakwaya.
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Mussa Mbura (kulia) Mkurugenzi wa Madai akiwa amekaa Mahakamani
muda mfupi kabla ya kuanza kuendesha Shauri, kushoto kwake ni Mawakili
wa Serikali Musseti Peter Jackson na Daniel Nyakiha.
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Gabriel Malata Wakili Mkuu wa Serikali (wa sita kutoka kulia) akiwa katika
picha ya pamoja na Watumishi kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali muda
mfudi baada kufungua Mafunzo.
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ANUANI ZA POSTA NA MAENEO ZILIPO
OFISI ZA WAKILI MKUU WA SERIKALI MIKOANI

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 1902 i S.L.P130

41218 DODOMA i 31101 MUSOMA

Jengo la Katiba na Sheria (UDOM) Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: dodoma@osg.go.tz i Barua pepe: mara@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 1280 i S.L.P 394

63114 MTWARA i 33101 MWANZA

Lilokuwa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: mtwara@osg.go.tz 5 Barua pepe: mwanza@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI . OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 595 { S.L.P 106

51108 IRINGA i 35102 BUKOBA

Lilokuwa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Irlnga Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Mhakiki Mali
Barua pepe: iringa@osg.go.tz : Barua pepe: kagera@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI : OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 564 : S.L.P43

57101 SONGEA 37101 SHINYANGA

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: ruvuma@osg.go.tz : Barua pepe: shinyanga@osg.go.tz
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 60 i S.L.P119

21101 TANGA 45112 TABORA

Jengo la Bandari : Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: tanga@osg.go.tz i Barua pepe: tabora@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 202 i S.L.P321

25101 MOSHI : 55103 SUMBAWANGA

Jengo la TRA Moshi Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: kilimanjaro@osg.go.tz Barua pepe: rukwa@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 66 : S.L.P710

23101 ARUSHA i 53107 MBEYA

Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa i Jengo la Madini

Barau pepe: arusha@osg.go.tz : Barua pepe: mbeya@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 172 i NSSF Commercial Complex, 2nd Floor
47101 KIGOMA i MOROGORO, Plot No. Zone Il, Along Old DSM
Jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma Road within Morogoro Municipality

Barua pepe: kigoma@osg.go.tz : Barua pepe: morogoro@osg.go.tz
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